20 ตอบกลับ

เราทานยาธาตุน้ำแดงค่ะ แล้วให้ลูกกินผ่านน้ำนมเรามันช่วยได้ค่ะ ลูกเราเป็นบ่อย

ลองเอาปูนแดงผสมกับน้ำมะกรูด ทาที่ท้องน้องดูนะคะ น้องจะตดออกมาเยอะมากๆคะ

บ้านนี้​ถ้าร้อง​จับเร่อ​ เปลี่ยนแพส ไม่หายก็อุ้มเดิน​ ไม่ติดมือแน่นอนค่ะ

ทำไมน้องปวดท้องอ่ะคะ แม่กินไรผิดสำแดงหรือป่าว น้องกินนมแม่ล้วนหรอคะ

คนที่บ้านเขาไม่ให้กินขนมจีน กับถั่วงอกค่ะ น้องจะปวดท้อง แต่บ้านนี้ก้กินนะคะ

เบ๋บี๋ดอลคะ ผสมกับน้ำเปล่าให้ดูด

พี่ครับอาการใกล้คลอดเปนไงครับ

ตอนท้องแข็ง จะรู้สึกเหมือนปวดประจำเดือนแต่ความปวดจะปวดมากกว่าปวดประจำเดือนปกติ จะถี่ขึ้นเรื่อยๆค่ะ

พยามอย่าให้น้องกินนมเยอะสิคะแม่

ลองซื้อเบบี้ดอลมาลองกินดูคะ

ทางที่ดีพาน้องไปหาหมอค่ะ

กินนมแม่หรือนมผงค่ะ

ทานนมแม่ก็ท้องอืดได้ค่ะ เกิดจากสาเหตุต่างๆดังนี้ค่ะ > การกลืนลมขณะกินนม ซึ่งจะเกิดได้มากในกรณีที่เด็กดื่มนมจากขวด เพราะจะมีการกลืนลมเข้าไปด้วย แต่ถ้าลูกดื่มนมจากเต้าจะเกิดการท้องอืดได้น้อยกว่า เพราะเด็กสามารถควบคุมการไหลของน้ำนมได้ดีกว่าค่ะ > ดูดนมผิดวิธี เด็กที่ดูดขวดนม หรือจุกหลอกจะมีลมมากกว่าดูดนมแม่จากเต้านมโดยตรง ทำให้เกิดอาการท้องอืดได้ รวมทั้งการดูดนมผิดวิธี เช่น ดูดเร็วไป หรือดูดนานเกินไปก็ทำให้มีลมเข้าไปในท้องมาก > ร้องไห้มากเกินไป การอ้าปากนานๆ ทำให้มีลมเข้าไปในท้องได้จำนวนมาก เมื่อลูกร้องไห้เป็นเวลานาน อาจทำให้ลมเข้าไปในช่องทางมาเกินจนท้องอืดได้ หรือบางครั้งก็มีอาการสะอึกด้วย > มีภาวะย่อยแลคโตสผิดปกติ ในกรณีที่เด็กกินนมผสม อาจเกิดอาหารแพ้โปรตีนในนมวัวได้ ซึ่งจะก่อให้เกิดท้องอืด นอกจากนี้เด็กที่ดื่มแต่นมแม่อย่างเดียวก็อาจจะมีอาการแพ้โปรตีนนมได้เช่นกัน จากผลิตภัณฑ์นมที่แม่กินเข้าไปค่ะ > ได้รับสารอาหารผ่านทางนมแม่ หากคุณแม่ทานอาหารที่ทำให้ท้องอืดมากเกินไป ก็จะส่งต่อไปยังลูกผ่านทางน้ำนมได้เช่นกัน เพราะฉะนั้น คุณแม่ควรหลีกเลี่ยงอาหารประเภทนี้หรือทานให้น้อยลงด้วยนะคะ (#) วิธ