18 ตอบกลับ

เป็นเหมือนกันค่ะเป็นตั้งเเต่ตั้งครรภ์​จนตอนนี้อายุครรภ์​ได้4เดือนเเล้วยังไม่หายไปหาหมอเกี่ยวกับกรดไหลย้อนก็เหมือนเดิมกินยาอะไรก็เหมือนเดิมถ้าเจ็บท้องขึ้นมาต้องกินข้าวถ้าไม่กินก็ไม่หายเวลานอนก็นอนไม่ได้เเสบทรมาน​มากเหนื่อยอาเจียน​✌️✌️✌️

เป็นเหมือนกันคะ ขนาดระวังตัวเองมากเวลาทานข้าวเสร็จจะนั่งประมาณ1ชม ก่อนจะนอนก็ไม่รอดคะ แน่นหน้าอกมากคะนอนไม่ได้เลยจะมีอาการคลื่นไส้ต้องนั่งให้เรอออกเยอะๆ นานมากกว่าอาการจะดีขึ้น ทรมานกว่าจะนอนได้แต่ละคืน

เราก็เป็นค่ะจะเจ็บๆ จุกๆ ที่ลิ้นปี่ เราพยายาม ทานเป็นมื้อย่อยๆ ค่ะแต่ละมื้อไม่อัดแน่นจนเกินไป แล้วก็นอนแบบหนุนขาเตียงค่ะให้ด้านหัวเตียงสูงขึ้นมาหน่อยช่วยได้ดีมากเลยค่ะ

เค้าเป็นเหมือนจะเลอเปรี้ยวๆๆๆ แสบๆๆคออ่ะจ้าเหมือนมีกรดแะค่ะ

กรดไหลย้อนตอนตั้งครรภ์สามารถหายขาดได้ค่ะ ไม่ทานอาหารรสจัด ไม่ทานอิ่มแน่นจนเกินไป งดชา กาแฟ น้ำอัดลม ถ้าอาการไม่ดีสามารถทานยาลดกรด เช่น กาวิสคอนได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

หลังทานข้าวเสร็จแม่นั่งให้ย่อยสักพักนะคะ อย่าพึ่งนอน นั่งเอาหมอนอิง เอนหลังหน่อยๆก็ได้ค่ะ บ้านนี้ก็เคยเป็นหายแล้ว

กินน้อยลง แต่บ่อยมื้อขึ้นจ้า กินแล้วแม่อย่าเพิ่งนอนนะคะ นั่งหรือเดินให้อาหารย่อยก่อนนะคะ

แนะนำทานอิ่มอย่าพึ่งรีบนอนค่ะ ให้นั่งย่อยก่อนสัก1-2ชั่วโมงค่ะ

เราพยายามกินน้อยแต่หลายมื้อค่ะ แต่กินน้ำขิงร้อนๆช่วยได้น่ะคะ

เป็นเหมือนกันค่ะช่วงเดือนแรก เป็นช่วงกลางคืนทรมานมากคะ

เหมือนกันค่ะ จะเป็นช่วงกลางคืน ทรมานมากเลยค่ะ