7 ตอบกลับ

ถ้าไว้ยาวแล้วไม่รำคาญและดูแลความสะอาดได้ก็ไว้เถอะ เพราะตอนนี้เรายังพอมีเวลา แต่พอคลอดลูกไม่มีเวลาแม้แต่จะอาบน้ำ คนโบราณกลัวเรื่องความสกปรกค่ะ จะส่งผลเสียต่อลูก

เราไว้ก่อนท้องมา 4 ปี ยาวเลยสะโพก ก่อนคลอดตัดเหลือแค่ครึ่งคอ ดีใจที่ตัดเพราะหลังคลอดร่วงหนักมากก ร่วงจนน้ำตาตก เกิดมาไม่เคยร่วงเยอะขนาดนี้ 😂

ไว้ยาวได้ค่ะแม่แต่ต้องทำใจเผื่อมากๆมันร่วงหนักจริงค่ะ

Super Mum

ไม่จำเป็นค่ะแม่ ที่เค้าให้ตัดเพราะผมสั้นจะดูแลง่ายกว่าค่ะ หลังคลอดจะไม่ค่อยมีเวลาดูแลตัวเองค่ะ และหลังคลอดประมาณ 3-4 เดือนผมจะร่วงเยอะค่ะ

ตัดเพื่อความสะดวกสบายในการดูแลผม และให้นมสะดวกมั้งครับ แต่ถ้าไม่อยากตัด ก็ไม่เห็นจำเป็นขนาดนั้นนะครับ

ไม่มีอะไรมากค่ะ แค่ผมไม่ยาวเกินก็ดูแลง่ายค่ะ สารอาหารเพียงพอกับร่างกายแม่ที่จะให้นม

เราตัดหลังคลอดเดือนกว่าค่ะ เพราะว่าผมจะร่วงหนักมาก ยิ่งข้างหน้านี่บางเลยค่ะ😂

ไม่จำเป็นครับ