น้ำนมน้อยมาก

มีปันหาเรื่องน้ำนมคะ พอดีหนูผ่าคลอดแล้วลูกไม่แข็งแรงเลยถูกแยกเลี้ยง ทำให้ลูกไม่ได้ดูดนมจากเต้า แต่เขาให้บีบนวดเต้านม เพื่อให้น้ำนมไหลใส่สริงให้ลูกกิน เข้าวันที่3 นมคัด และน้ำนมเริ่มไหล พอเข้าวันที่5 ไปรับลูกออกจาก รพ. ให้ลูกดูดนมจากเต้า แล้วนมไม่คัดอีกเลยคะ ตอนนี้ใช้เครื่องปั้มกระตุ้น นมออกน้อยมากคะ น้ำนมที่ได้2ข้างรวมกันเท่ากับน้ำฝาเดียวคะ ตอนนี้น้ำนมไม่มีให้ลูกกินเลยคะ ไม่อยากให้เขากินนมผงเลยคะ กังวลมากตอนนี้กินยา น้ำขิง ปั้มนม ก้อยังไม่คัดเต้าเลยคะ ใครพอมีวิธีแนะนำบ้างไหมคะ อ่อท้องแรกหยุดให้นมแค่2วันน้ำนมแห้งเต้าเลยคะ

1 ตอบกลับ

น้ำนมหดเหมือนกันค่ะ เรากินยากระตุ้นน้ำนมที่หมอให้มาตัวนี้ กับน้ำขิง น้ำนมกลับมามีอีกครั้งค่ะ ลองดูนะ มีขายที่ร้านขายยา เอาไว้กินเวลาน้ำนมหด สู้ๆแม่

ขอคุนมากคะ