3 ตอบกลับ

ใจเย็นๆค่ะแม่ ไม่มีเด็กคนไหนนั่งเองได้ถ้าแม่ไม่ฝึก แนะนำเริ่มฝึกจากการเอาน้องนั่งบนตักแม่ มือประคองลำตัว หลังตรง ให้หลังน้องพิงกับอกแม่ ฝึกไปบ่อยๆพอน้องเริ่มทรงตัวได้ก็ค่อยปล่อยมือ หลังจากนั้นค่อยเอาน้องนั่งบนพื้นอยู่ระหว่างขาแม่ ให้ต้นขาแม่คอยช่วยน้องทรงตัวค่ะ

ไม่ต้องกังวนนะคะเเม่ ที่บ้านก็5เดือนกว่าคะ ปล่อยน้องตามพัฒนาการเขาเลยคะ ไม่ต้องรีบคะเเม่😊อย่าจับน้องนั่งบ่อยนะคะกระดูกน้องยังอ่อนเสี่ยงต่อการหลังค่อมคะเเม่ หรือกระดูกคตงอคะ

Super Mum

เด็กจะนั่งได้เองตอน 6-7 เดือนค่ะ