5 ตอบกลับ

ถ้าแม่มีสิทธิ์​30บ. ก็เสียแค่30บ. ถ้าพ่อหรือแม่มีสิทธิ์​ประกัน​สังคม​ก็ต้องสำรองจ่าย​เองแล้วไปเดินเรื่องเบิกที่ประกันสังคม​ ประกันสังคม​จะเหมาจ่ายค่า​คลอด​ทั้งหมด​ที่​13,000​(ต่อบุตร1คน)​ ถ้าใช้สิทธิ​ประกัน​สังคม​ของแม่ก็จะได้ค่าลาคลอดเพิ่มไปอีก45วันโดยคิดเป็น%จากเงินที่ส่งประกัน​สังคม บ้านนี้ฝากโรงพยาบาล​พนัสนิคม​ (ชลบุรี)​ ติดไว้หน้าห้องตรวจ​ครรภ์​ (ไม่รวมค่าห้องพิเศษ)​ แต่ละโรงพยาบาล​อัตโนมัติ​ค่าคลอดไม่​เท่ากัน​ถามโรงพยาบาล​ได้ว่าค่าคลอดเท่าไหร่

ถ้ามีประกันสังคมส่งมาไม่น้อยกว่า5เดือนและไม่ขาดส่งสามารถ​เบิกค่าคลอดได้คะ​

แต่ละ รพ ค่าใช้จ่ายไม่เท่ากันค่ะ รพ.เอกชนก็มีหลายเกรด แนะนำให้โทรสอบถามที่แผนกสูติเลยค่ะ ถ้า รพ ประมาณ ไทยนครินทร์ พญาไทย สมิติเวช เหมาจ่ายเป็นแพคเกจค่ะ คลอดธรรมชาติประมาณ 50000 นิดๆ ผ่าคลอด 60900 บาท ค่ะ

แล้วแต่โรงพยาบาลและสิทธิที่มีค่ะ ค่าใช้จ่ายแต่ละที่ ไม่เท่ากันค่ะ ลองเสิร์ชกูเกิ้ลดูคร่าวๆก็ได้จ้า

VIP Member

ขออนุญาตถามต่อจากโพสนะค่ะ ถ้าเราใช้ประกันสังคมฝากรัฐ อยู่ ตจว.จะมีค่าใช้จ่ายประมานเท่าไรค่ะ

ขอบคุณค่ะแม่ๆ

ถ้าบัตรทอง30บาทค่ะโรงบาลรัฐ

บัตรทองน่าจะเสียแค่30บาทนะค่ะ รัฐ