9 ตอบกลับ

บ้านนี้ไม่ติดค่ะ ไม่มีความจำเป็นที่จะติด เหตุผลที่ไม่ใส่เพราะ มันเป็นแค่ความเชื่อว่าลูกจะไม่หลุด แต่มันช่วยไม่ได้หรอกค่ะ ถ้าเกิดว่าตัวอ่อนตอนที่ปฏิสนธิไม่สมบูรณ์ยังไงก็หลุดค่ะ และถ้าเราดูแลตัวเองไม่ดียังไงก็หลุดค่ะ ไม่เกี่ยวกับติดเข็มกลัดไหม (เราเน้นวิทยาศาสตร์มากกว่าความเชื่อแบบผิดๆ ค่ะ) เพราะความจริงของการติดเข็มกลัดเพื่อให้คนอื่นรอบข้างได้รับรู้เรานั้นท้องอยู่และจะระมัดระวังไม่กระทบกระแทกเราเวลาที่เดินใกล้ ๆ แต่เรามั่นใจว่าเราระวัดระวังได้ดีพอเลยไม่จำเป็นต้องติด อีกอย่างตอนที่คุณแม่เราท้องเรา คุณแม่ก็ไม่เคยติดเข็มกลัด

ส่วนตัวคิดว่าเหตุผลที่ติดเข็มกลัดเพื่อให้คนที่เห็นรู้ว่าเราตั้งครรภ์ (ในกรณีที่ครรภ์อ่อน มองไม่เห็นท้อง) เขาจะได้ไม่มาชนเราหรือระวังกับเรา แต่เราไม่ได้ติดเพราะโควิดไม่ได้ออกไปไหนอยู่แต่บ้าน เลยไม่ได้ติดค่ะ

เราไม่ติดค่ะ ที่ติดน่าจะเป็นกุศโลบายให้คนเห็นว่าท้องไม่ได้อ้วนนะให้ระวังหน่อย อย่ามาชนอะไรแบบนี้ แต่ที่ไม่ติด(เหตุผลเรา)กลัวจะทิ่มตัวเองค่ะ อันตรายไปอีกตอนกลัดไม่แน่นหรือว่าหลุดไปเป็นอันตรายกับคนอื่นค่ะ

Super Mum

บ้านนี้ไม่ได้ติดเข็มกลัดค่ะ ที่เค้าติดเข็มกลัดกันเพื่อให้คนอื่นรู้ว่าเราท้อง จะได้ระมัดระวังไม่เดินชนเราค่ะ

ใส่บ้างไม่ใส่บ้าง ถ้าออกไปข้างนอกจะใส่ค่ะยิ่งตอนท้องอ่อนๆต้องใส่เพราะเป็นการบอกว่าเราท้องให้ระวัง

ท้องเราไม่ค่อยออก เลยติดเฉพาะเวลาไปในสถานที่ที่มีคนเยอะๆ คนที่เห็นจะได้ระวังไม่ให้ชนเราค่าา

ส่วนตัวออกไปข้างก็ติดค่ะ ติดให้คนอื่นรู้ว่าท้องค่ะ

บ้านนี้ตั้งแต่ท้องจนคลอด ก็ไม่เคยติดเลยค่ะ

บ้านนี้ไม่เคยติด จนคลอดเลยค่ะ