5 ตอบกลับ

ถ้าปวดแบบหน่วงๆแต่ไม่ได้ปวดมาก เด็กกำลังขยายตัวค่ะ แต่ถ้าอายุครรภ์ 4-5 สัปดาห์ ยังเป็นถุงตั้งครรภ์อยู่ค่ะ แต่ถ้ามีอาการปวดแบบรุนแรงแนะนำให้หาหมอค่ะ แล้วถ้ามีเลือดออกด้วยยิ่งต้องรีบไปค่ะ อาจเสี่ยงแท้งได้ มันไม่ใช่เลือดล้างหน้าเด็กอย่างที่คนเถ้าคนแก่บอก เชื่อหมอดีที่สุดค่ะ

ถ้าแม่ปวดท้องน้อยเหมือนเป้นประจำเดือนคือสันญาณที่ไม่ค่อยดีนะคะ แต่ถ้ายังไม่มีเลือดออกให้แม่นอนนิ่งๆน้า ท้องแรกเราแท้งเพราะปวดเหมือนประจำเดือนค่ะแต่ของเรามีเลือด แต่ถ้าเจ็บจี๊ดๆคือมดลูกขยายตัวค่ะ ถ้าแม่กังวลแม่ไปหาหมอนะคะจะได้สบายใจ

เราเป็นค่ะช่วงแรกๆปวดหนักมาก จนคิดว่าประจำเดือนจะมาที่ไหนได้ รู้ว่าท้องเพราะปวดท้องแล้วก็เจ็บหน้าอกนี่แหละค่ะ พออายุครรภ์เยอะขึ้นจะค่อยๆ หายเอง

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ คือค้นหาในคูเกิลเขาบอกว่ามดลูกขยายตัว ตอนหมอนัดบอกหมอไป หมอบอกให้งดมีเพศสัมพันธ์ค่ะ

ถ้าหนัก เป็นไม่หาย ควรไปตรวจที่ รพ.คะ