6 ตอบกลับ

เป็นเหมือนค่ะ เมื่อก่อนทำงานหาเงินได้เอง อยากได้อะไรก็ซื้อ อยากไปไหนก็ไป พอตอนท้องแพ้ท้องมากเลยลาออกจากงานจนคลอดน้อง ใช้เงินสามีอย่างเดียว จะซื้ออะไรทีสามีก็บ่น เครียด ยิ่งตอนคลอดน้องๆตัวเหลืองอีก ยิ่งเครียด แต่ดีที่ลูกไม่ร้องงอแง เรามองหน้าลูกนะ เห็นหน้าลูกแล้วมีกำลังใจ อยากเห็นรอยยิ้ม อยากเห็นลูกมีความสุข อยากให้ลูกเป็นอย่างไร เราต้องเป็นต้นแบบให้ลูก เวลาเครียดๆเหนื่อย หอมแก้มลูก มีกำลังใจขึ้นเยอะเลย สู้ สู้นะ

เคยเป็นค่ะ คิดว่ากลัวเลี้ยงเค้าไม่ได้ ทำไมถึงทำไม่ได้ ทำไมถึงไม่รู้ ท้องแรกค่ะ ทำอะไรไม่เป็นเลย อุ้มก็ไม่เป็น มันยากไปหมด รู้สึกตัวเองไร้ค่า ไม่มีประโยชน์ นอนร้องไห้ก่อนนอนทุกคืน จากนั้น1อาทิตย์ ลุกขึ้นสู้กับความรู้สึกตัวเอง ปล่อยวางค่ะ หมั่นหาความรู้การเลี้ยงลูก อดทนค่ะ เดี๋ยวก็ผ่านไป

บ้านนี้ก็คิดค่ะ จะหาเงินที่ไหนมาเลี้ยงลูก แต่คิดมากก้ไม่ดีค่ะ ไม่ดีกับตัวเองและลูกด้วย ออกไปเดินเล่นนอกบ้านก็ได้ค่ะ ค่อยๆคิดเดียวก็เหนทางออกเอง สู้ๆนะคะ

ขนาดมีคนช่วยเลี้ยงเรายังเป็นเลย ร้องไห้แบบไม่มีสาเหตุ โมโหลูกด้วย ต้องออกไปข้างนอกบ้างค่ะ เปลี่ยนบรรยากาศ

ท้องยังเครียดยังร้องไห้คนเดียวเลยค่ะแม่

เป็นกำลังใจให้ครับค่อยๆคิด