6 ตอบกลับ

น้องนอนหงายตลอดเวลาไหวคะ ลูกเราหัวเบี่ยวตอนนอนอยู่ร.พกลับบ้านมาพยายหันหัวกลับอีกแทบหัวก็หายเบี่ยวแถวยังทุยขึ้นด้วยแม่ลองไห้น้องนอนหงายแต่จับหัวน้องเอียงตะแขงดูอาจเป็นเพราะนอนหงาย

VIP Member

เด็กทารกกระโหลกยังปิดไม่สนิท ถ้าจะยุบได้ก็ต้องมีแรงดึงดูดหรือเป็นซ้ำๆที่เดิมจนเป็นรอยบุบ *เป็นไปได้ยากมากอันนี้ ฟิลแบบลูกไม่นอนหมอนหลุมจะหัวแบนนู้นนี่อะไรงี้

ต้องไปหาหมอไหมคะแม่

โดยปกติกะโหลกเด็กไม่ยุบง่ายๆ ค่ะคุณแม่ ไม่ต้องไปทำอะไรหรอกค่ะ แต่ถ้าคุณแม่รู้สึกไม่สบายใจลองปรึกษาคุณหมอตตอนไปตรวจรับวัคซีนดูนะคะ

แม่ลองถามหมอตอนไปฉีดวัคซีนดูนะึะเพื่อความแน่ใจ แต่ถ้ากังวลมากก็ไปก่อนก็ได้ค่ะ เด็กแต่ละคนไม่เหมือนกัน

กระหม่อมหลังยังไม่เต็มไหมคะแม่ ปกติจะปิดสนิทประมาณ 6 เดือน น้องกี่เดือนแล้วคะ

แค่ประคองไม่หน้าจะยุบได้นะคะแม่

แล้วมันจะกลับไปเป็นเหมือนเดิมไหมคะ