ภรรยาผม ตั้งครรภ์จะ 6 เดือนแล้ว ตอนนี้ตื่นเช้ามา จะมีอาการเหมือนนิ้วล็อค จะปวดๆข้อนิ้ว โดยเฉพาะนิ้วนางข้างขวา เวลางอเข้าจะเหมือนข้อหลุด แต่พอสักพัก อาการก็จะหายไป เป็นมา 2-3 วันแล้ว เป็นเฉพาะตอนตื่นนอน คุณแม่ที่มีประสบการณ์ท้อง ใครเคยเป็นบ้าง

6 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

อาการนี้มักเกิดกับแม่ท้องและหลังคลอดค่ะ เพราะว่าบางทีเวลาเรานั่ง นอนตอนจะลุกมักจะเท้าแขนลุกทำให้น้ำหนักส่วนมากกดลงมาที่บริเวณนี้ สะสมต่อเนื่องก้เกิดอาการนี้ได้ค่ะ อีกอย่างแคลเซี่ยมที่สะสมไว้ในร่างกายแม่ถูกดึงไปให้ลูกด้วยค่ะ ยังไวพยายามกินอาหารที่แคลเซี่ยมสูง และบริหารนิ้วมือป้องกันนิ้วลอคนะคะ

7y ago

ขอบคุณครับ

เคยเป็นค่ะ แต่ไม่อันตรายนะคะ ไม่แน่ใจให้ปรึกษาหมอค่ะ ตอนนี้คลอดแล้วไม่มีอาการอีกเลยค่ะ

7y ago

ขอบคุณครับ

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-31047)

เคยเป็นเหมือนกันคะ .เวลานอนขาก็จะตะคริวกิน แบบปวดมากคะ .

เราเคยเป็น ไปหาหมอนงด หายเฉยเลย

ท่าบริหารเพื่อปลดอาการนิ้วลอค

Post reply image