31 ตอบกลับ

ชื่อก็น่ารักดีค่ะสุดแล้วแต่จะตั้งตามใจเลย แต่ต้องคิดถึงตอนลูกโตขึ้นมีครอบครัว..คนรอบข้างที่จะต้องเรียกเค้าตามศักดิ์ เช่น ลุง ป้า น้า อา อะไรทำนองนั้น...แล้วตามด้วยชื่อ ลูกเราเวลาถูกเรียกจะรู้สึกเขินอายรึป่าว

หนักค่ะ ชื่อลูกเราคงไปหนักหัวเค้า 555 นี่ชื่อลูกมีเยอะแยะ ใครอยากเรียกอะไรเค้าไม่เคยว่า อิแม่ ยังเรียกลูก อ้วง แง่งขิง คุณนายโฮ อิ๊ ทั้งๆที่ชื่อเล่นลูกเรา พ่อเค้าจะเรียกเซย่า ยายจะเรียกน้องปรายฝน

ปัญญาอ่อนน่าจะเป็นคนแถวบ้านนี่ล่ะคะจะให้มาตั้งชื่อน้องดำน้องแดงอย่างนี้หรอ นี่มันสมัยไหนแล้วเทอร์โบเท่ออกอย่าไปสนใจคะเราจะตั้งยังไงก็ได้ก็ลูกเรานิไม่ใช่ลูกเค้าซะหน่อย

ตั้งตามที่แม่ชอบเลยค่ะ ชื่อน่ารักดี ลูกเราเราจะตั้งยังไงก็ได้ ไม่ต้องไปแคร์ค่ะ ไม่ใช่ลูกเขาแต่เป็นลูกเรานะคะแม่ 😊😊😊

คนแถวบ้านอ่ะเป็นอะไรคะ มาวิจารณ์ชื่อลูกเขาในแง่ลบแบบนี้ได้ไงงงงง ไม่น่ารักเลย น่ารักดีจ้า ดูซนๆแข็งแรงๆดี

VIP Member

คนแถวบ้านเป็นเหมือนกันเลยจ้าคุณแม่ ชอบเอาชื่อลูกไปคุยล้อเลียน แม่บ้านนี้ก็พยายามไม่แคร์ ลูกของเราเอง

บ้านนี้แต่ละคนเห็น้รียกไม่เหมือนสักคนค่ะ มี น้องรถบัส น้องบลาย น้องเขียว ข้าวเม่า น้องบาส อีดำ ก็มา 😅

คนแรกชื่อทับทิม คนที่สองตั้งเผื่อไว้ เทอร์โบ เช่นกันค่ะ เพราะพ่อชื่อเบิร์ด เป็นช่างซ่อมรถ

แต่ก็มีบางคนพูดถึงตอนโตเราคิดอีกแหละค่ะ

VIP Member

เอาตามที่พ่อแม่ชอบเลยค่ะ อย่าสนใจข้างบ้าน ลูกเราไม่ใช่ลูกเขา ปล่อยไปค่ะเสียงนกเสียงกา

ข้างบ้านอาการน่าจะแย่น่ะค่ะ​ ต้องชื่อ​ จำปี​ จำปา​ หรือค่ะถึงจะดุดี​ ตั้งตามใจเรยค่ะ