2 ตอบกลับ

ลูกเรา11เดือนแต่ไม่เคยตรวจแบบนี่เลยค่ะ แม่ตรวจที่ไหนคะ 1.พูดออกเสียง ลูกเราจะพูดปาปาคือไป และบางทีเผลอพูดคำแบบที่เราพูดไป เช่น หมา 2.ยืนไม่พิง คือเกาะคอกแล้วใช้มือจับคอกไว้เฉยๆ บางที2มือ บางทีมือเดียว 3.นอนแล้วลุกขึ้นมานั่งนี่โอเคเข้าใจตรงกันน 4.ตบมือ บายบ่าย โอเคทำได้ปกติ 5.เรื่องหยิบจับ ทั้ง2ข้าง เราว่าลูกเราใช้นิ้วได้ดีมากเลยค่ะ หยิบขนมนิ้วชี้นิ้วโป้ง หยิบข้าวกิน หยิบของเล่นทั้ง2มือ กล่องเสริมพัฒนาการ บางทีใช้นิ้วแกะขี้แมลงวันให้แม่ด้วยค่ะ🤦🏻‍♀️

เราฉีดวัคซีนที่คลีนิคค่ะหมอไม่ได้ตรวจละเอียดแบบที่แม่กล่าวข้างต้นเลย สงสัยต้องลองไปโรงพยาบาลบ้างแล้วว🙏

ใช่พัฒนาการช้าหรือป่าวแม่ๆ หมอก็ครั้งที่สาม เดือนหน้า ช่วยคิดหน่อยค่ะว่ากระตุ้นแบบไหนดี