27 ตอบกลับ

VIP Member

นับจากประจำเดือนมาวันแรกครั้งสุดท้ายให้ได้ 7w -8w เวลาอัลตราซาวนด์จะได้เห็นตัวและฟังเสียงหัวใจ หรือรอให้ขีดเข้มกว่านี้ เพราะบางที่จะให้สมุดเล่มชมพูก็ต่อเมื่อเห็นตัวอ่อนและได้ยินเสียงหัวใจ ถ้าไปเร็วซาวน์ไม่เจอน้องเดี๋ยวจะนอยด์ไปอีก

ไปรพ.ตั้งแต่ตรวจเจอเลยค่ะ ไปเอายาบำรุงมากินก่อน แล้วหมอจะนัดกลับมาอีกทีซักประมาณ6wเพื่อซาวน์ค่ะ และหมอจะรับฝากครรภ์ก็ต่อเมื่อซาวน์เจอตัวเด็กและหัวใจเด็กแล้วค่ะ ถึงจะคำนวนอายุครรภ์จริง

ไปฝากได้เลยค่ะไปถึงร.พหมอจะให้ไปตรวจฉี่และอัลตราซาวด์ให้ค่ะว่าน้องอายุครรภ์กี่สัปดาห์เจอถุงตั้งครรภ์และตัวเล็กจ้าบ้านนี้ฝาก8สัปดาห์เจอตัวน้องตอน12สัปดาห์ค่ะ

น่าจะเป็นแต่ละร.พนะค่ะ

TapFluencer

บ้านนี้! ปจด.ไม่มา3วัน วันนี้เลยซื้อที่ตรวจมาตรวจ เจอขึ้น2ขีดเข้มมาก ถ้านับจากปจด.มาวันแรก ตอนนี้ได้ 4w6d แล้วจ้า แต่ยังไม่ได้ไปหาหมอนะคะ #คุณแม่ท้อง2แล้วค่ะ

บ้านนี้ฝากตอน 15W ค่ะ เพราะ ประจำเดือนไม่มา 2 เดือนคือเรื่องปกติ ก็เลยไม่เอะใจ แต่อิพ่อลุ้นให้ตรวจ ขึ้นจางๆ รออีก 1 อาทิตย์ ตรวจใหม่ ขึ้นเข้มเลย^^

ไปขอตรวจดูที่รพ.หรือ คลีนิคได้เลยคะเพื่อความชัวร์ถ้าผลตรวจชัวร์แล้วฝากครรภ์ได้เลยคะเค้าก็พึ่งไปฝากมาตอนนี้5สัปดาห์คะ

ใช้บัตรทองคะของเค้าเสียไปแค่70บาทคะ

รอสัก 2 วีคหลังจากเห็นว่าเป็น 2 ขีดครั้งแรกก็ได้ค่ะ ตอนนั้นน่าจะราวๆ 6-7 วีค พอดี ไปซาวด์ดูจะได้เห็นถุงตั้งครรภ์ค่ะ

จะไปฝากตั้งแต่รู้ว่าท้องค่ะตอนแรก แต่หาที่ฝากไม่ได้ สุดท้ายมาจบที่คลีนิค ได้ไปฝากตอน 17 w แล้วค่ะ

ไปคลินิกเลยค่ะ ของเราก็พึ่งตรวจเจอ ไปหาหมอแทบจะไม่เห็นเด็กเลยค่ะ อายุครรภ์ยังน้อยมากก

ไม่ต้องรอค่ะ รีบไปยิ่งดี หมอจะจ่ายยาบำรุงค่ะ แม้ตอนนี้จะยังไม่เห็นถุงตั้งครรภ์ก็ตาม