2 ตอบกลับ

ส่วนตัวฉีดหลังจากหมอนัดทำการตรวจหลังคลอดค่ะ ตรวจภายในเสร็จหมอถามว่าคุณแม่จะคุมแบบไหนตอนแรกลังเลค่ะหมอเลยเเนะนำให้ฉีดเพราะเเม่ผ่าคลอดควรเว้นท้องต่อไปปีถึงสองปี ถามหมอ หมอบอกว่าฉีดคุมได้ดีกว่ากินเองค่ะ ส่วนตัวฉีดมาสองรอบเเล้วค่ะ สามเดือนฉีดทีนึง ตอนนี้น้องจะ6เดือนเเล้วแต่มีผลข้างเคียงประจำเดือนมากระปิดกระปอยหรือมาๆหายๆบางทีก็มาเยอะเป็นสิบวัน(ตอนฉีดแม่ยังให้นมน้องนะคะ น่าจะไม่มีผลต่อการให้นม)

ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำนะคะ

ฝังเข็มค่ะ เราก็กลัวนะคะพอได้ไปทำจริงๆมันดีกว่าเยอะเลยคุมได้นานด้วย