11 ตอบกลับ

เราได้ทั้ง2อัน ไตรเฟอดีน กับโฟลิค ตอนฝากได้แค่ไตรเฟอร์ดีน รบ.รัฐนัดห่างเลยแจ้งว่าถ้ายาหมดขอรับที่อนามัยได้พอดีเพื่อนทำงานอนามัยเพื่อนจัดให้2อย่างเลยคือตั้งแต่ยังไม่ฝากบอกเพื่อนว่าท้องมันก็บังคับให้กิน2ตัวนี้เลย

ขอบคุณคร้า

โฟลิคมีผสมอยู่ในตัวยาไตรเฟอดีนแล้วค่ะแม่ ไม่แน่ใจลองอ่านที่ฉลากข้างขวดดูค่ะมีบอก ของเราได้โฟลิคถึง 12w ค่ะ หลังจากนั้นก็ได้ไตรเฟอดีนกับแคลเซียมมาทานต่อเนื่องยาวๆเหมือนกันค่ะ

กินโฟลิค1-2วีค.หมอให้หยุดเปลี่ยนเป่นไตรเฟอดีนกับเเคลเซียม.เพาระไตรเฟอดีนมีกรดโฟลิคอยุ่เเล้ว

จริงๆแล้ว โฟลิคคุณหมอจะให้ทานแค่ช่วงไตรมาสแรกทานคู่กับวิตามินบี พอผ่านช่วงแรกแล้วหมอจะให้แคลเซียมและบำรุงเลือดค่ะ โฟลิคจะสำคัญมากช่วงไตรมาสแรกค่ะ

TapFluencer

บ้านนี้ก้ได้เเค่สองตัวนี้ค่ะตั้งแต่ฝากครรภ์จนตอนนี้8เดือนแร้วก้กินแค่สองตัวนี้

ขอบคุณคะแม่

บ้านนี้ได้ไตรเฟอร์ดีนเหมือนกันค่ะ ไม่ได้โฟลิก เราซื้อมาทานเสริมได้มั้ยค่ะ

น่าจะต้องถามคุณหมอก่อนคะ ให้คุณหมอแนะนำว่าซื้อตัวไหนทานเองได้

บ้านนี้หลัง 16W ได้แค่แคลเซี่ยมกับบำรุงค่ะ ฝากคลินิก

ได้มาสองตัวเลยสงสัยคะ

TapFluencer

ของเราได้แค่ไตรเฟอร์ดีนกับแคลเซียมเองค่ะ

นิได้โฟลิคมายัน5-6เดือนเลยคะ แต่พอนัดรอบเดือน มิถุนาไม่มีจ่ายให้คะ ตอนนี้ยังทานรอบเดือนพฤษภาอยู่ยังไม่หมดคะ เหลืออีกสิบกว่าวันคะ

27wแล้วแม่ยังได้สองตัวนี้อยู่เลยค่ะ

บ้านนี้หมอยังจ่ายโฟลิคให้กินยุนะค่ะ

ดีจังคะคุนแม่

Super Mum

บ้านนี้กินโฟลิคยาวเลยจ้า

คิดว่าไตรเฟอดีนน่าจะกินได้ตลอดนะคะ แต่โฟลิคที่แยกต่างหากยังไม่แน่ใจเหมือนกันคะ