9 ตอบกลับ

ปรับการกินคะ.1.ทานข้าวกล้องกรือไรเบอร์รี่แทนข้าวขาว2.ช่วงนี้ที่น้ำตาลสูงงดขนมหวาน.น้ำหวาน.น้ำผลไม้หวานๆก่อนถ้าน้ำตาลปกติค่อยทานได้แต่นิดหน่อยพอคะ..ถ้าอยากทานน้ำหวานแนะนำต้มน้ำใบเตย..ใส่หญ้าหวานแทนน้ำตาลดูคะใบเตยจะช่วยลดน้ำตาลในเลือด..นมเลือกพสกนมจืดนมอัลมอล..ทานข้าวเย็นไม่เกิน1ทุ่มนะคะอาจจะหาเวลาเดินออกกำลังกายสัก10-15นาทีคะเอาเท่าที่ไหว..ที่สำคัญทานน้ำเปล่าเยอะๆคะ

ถ้าจะไปตรวจ100คุณแม่ควรงดของหวานก่อนนะค่ะหลีกเลี่ยงไปก่อนค่ะหลังจากเที่ยงคืนไปคุณแม้ก็อย่าเพิ่งทานอะไรจนกว่าจะเจาะเลือดเสด หมอเขาจะเจาชั่วโมงละเข็มแนะนำให้คุณแม่ไปแต่เช้านะค่ะจะได้เจาะเสดไวเพราะบ้านนี้พลาดมาแล้วไปสายกว่าจะเสดหิวข้าวหิวน้ำมากอยากจะกินก็กลัวผลตรวจไม่ผ่าน ก่อนตรวจ1อาทิตย์แม่งดก่อนนะค่ะเพื่อตัวเราเองค่ะ

ค่าน้ำตาลสูงเหมือนกันค่ะ 159 วันเสาร์เจาะ 1 เข็ม กินน้ำตาล 50g ค่าน้ำตาลสูงหมอนัดเจาะใหม่วันจันทร์ 4 เข็ม กินน้ำตาล 100g ยังไม่ทันได้คลุมอาหารเลย แต่ผลออกมาดีค่ะผ่านหมดไม่พบเบาหวาน น่าจะเป็นเพราะทานผลไม้เยอะไปหน่อยค่ะ เงาะ มังคุด วันละ 2-3 โล แถมทุเรียนอีกค่ะ 😊 ลองเปลี่ยนวิถีการกินดูนะคะ ค่าน้ำตาลน่าจะลดลงค่ะ

ต้มน้ำใบเตยกินแทนน้ำเปล่า เปลี่ยนจากข้าวขาวเป็นข้าวกล้อง หรือ ข้าวไรซ์เบอรี่ งดน้ำหวาน ของหวาน น้ำตาล ให้ปรุงอาหารด้วยสารให้ความหวานแทนน้ำตาลแทน เลี่ยงพวกเมนูก๋วยเตี๋ยว กินเกาเหลาแทน เน้นกับ เน้นเมนูต้มๆ นึ่งๆ จืดๆ คุมแบบนี้เดี๋ยวน้ำตาลก็ลงค่ะ

ของเราก็น้ำตาลสูง เรากลับมางดทุเรียนผลไม้รสหวาน เปลี่ยนมากินนมสูตรน้ำตาลน้อย แล้วก็สั่งจมูกข้าวไรเบอร์รี่มาผสมนมกิน น้ำตาลลก็ลงเป็นเป็นปกติแล้ว จาก150ตอนนี้เหลือ80กว่าแล้ว เราซื้อเครื่องตรวจน้ำตาลเองด้วย

ของเราตอนแรกค่าน้ำตาล151 งดของหวาน งดผลไม้น้ำตาลสูง งดข้าวเหนียว เราทานข้าวมะลิปกติ (แต่แม่ทานข้าวไรซ์เบอรี่ข้าวกล้องก็ดีค่ะ) เจาะ4เข็มรอดค่ะ

เหมือนกันเลยค่ะวันนี้เอง 146 หมอบอกเสี่ยงสูงมาก อาทิตย์หน้านัดเจาะ 4 เข็มเหมือนกันค่ะ กังวลมากเลยค่ะ

ทานปกติค่ะ แต่งดทานหลัง4ทุ่มค่ะ

VIP Member

สู้ๆค่ะ