121 ตอบกลับ

แม่ๆที่ได้ยาตัวนี้จะมีธาตุเหล็กและไอโอดีนซึ่งมีประโยชน์ป้องกันโรคเอ๋อในทารกได้นะคะ แต่พยายามทานไม่ตรงกับแคลเซียมนะเพราะยาจะดูดซึมได้ไม่ดีถ้าทานพร้อมกันค่า

สามเดือนแรกทานเม็ดสีเหลืองเล็กๆ​ (folic) หลังจากสามเดือนจนคลอดทานตัวในรูปเลยจ้าา​ (Triferdine มี​ folicอยู่เหมือนกัน) แต่จะดีต้องมีแคลเซียมเม็ดสีขาวมาด้วยนะคะ

บ้านนี้ก็ได้จ้า..ได้ตั้งแต่ฝากครรภ์ จนถึงตอนนี้31wแล้วจ้า แต่บ้านนี้หมอให้ทานก่อนนอน เพราะตอนเช้าทานแคลเซี่ยม ค่ะ

ได้ตัวนี้บำรุงเลือดและเราคลอดลูกก็ต้องกินด้วยเพราะว่าคลอดลูกมาแล้วหมอก็ยังให้กินอยู่จ้า

ได้เหมือนกันค่ะ ตั้งแต่ฝากท้องครั้งแรกจนตอนนี้ไกล้คลอดแล้วก้อยังกินตัวนี้อยุ่จ้า

ได้มาแต่หมดอายุ ดูวันหมดอายุก่อนกินนะคะ พอได้ยาหมดอายุมาเราเปลี่ยนไปฝากคลินิกเลย

ได้จ้า กินยันคลอดเลยจ้าบ้านนี้ น้องได้4เดือนจะ5เดือนแล้วหมอยังให้กิยยุเลย

ไม่เคยได้ตัวนี้เลยค่ะ ทั้งฝากคลินิกทั้งรพ.เอกชน แต่เห็นคนอื่นได้บ่อยมาก

เราก้มีค่ะไห้มาทุกเดือนเลยบ้างเดือนก้ไห้มาทีเดียว2กระปุกเลยจ้า

เราฝากที่คลินิกไม่ได้จ้า..พอดีมาเจาะน้ำตาลที่รพ. เขาให้มาจ้า