สอบถามค่ะมีคุณแม่ท่านไหนทานยาบางตัวทั้งที่ยังไม่รู้ว่าตัวเองตั้งครรภ์บ้างคะ

พอดีเราตอนที่ท้องได้ 5 สัปดาห์ไปหาคุณหมอให้คุณหมอตรวจว่าท้องจริงไหมแต่ก่อนหน้านั้นประมาณ 1 สัปดาห์ได้ทานยา 2 ตัวนี้ ฟลูโคนาโซล และยาเมโทรนิดาโซล เป็นยาฆ่าเชื้อราและเชื้อแบคทีเรียค่ะ พอดีมีอาการคันช่องคลอดและกินยา 2 ตัวนี้แล้วหายเพราะปกติประจําเดือนจะมาไม่เคยตรงกันสักเดือนเลยค่ะแล้วประจำเดือนจะเลื่อนตลอดก็เลยไม่คิดว่าตัวเองจะตั้งท้องแต่พอประจำเดือนขาดลองตรวจก็เจอว่าตัวเองตั้งครรภ์แต่ทีนี้มานึกได้เมื่อก่อนที่จะรู้ว่าตัวเองตั้งท้องได้กินยา 2 ตัวนี้ไปตอนนี้กังวลใจมากเลยค่ะอยากรู้ว่ามีแม่คนไหนเผลอทานยาไปบ้างไหมคะแล้วลูกออกมาแข็งแรงดีไหมคะเพราะตอนนี้จิตตกมากไปอ่านใน google มีแต่ว่าเป็นอันตรายต่อเด็กคะเครียดมากค่ะรอเขามาตั้ง 9 ปี

1 ตอบกลับ

กินยาความดันมาค่ะ รู้ว่าท้องตอน 4w5d หมอเปลี่ยนยาให้ บอกตัวนี้กินไม่ได้ แต่ไม่พูดอะไรมาก ตอนนี้คลอดแล้ว น้อง5 เดือนครึ่ง ปกติดีค่ะ

ของเรา กินยา2ตัวนี้ไปอ่านมามันเป็นยาอันตราย ตอนนี้กังวลใจมากเลยค่ะ หมอให้ไปหาตัวยามาแล้วเอาไปให้หมอ27เมษาแหนะ เลยกังวลค่ะ แต่ขอบคุณมากๆนะคะ สบายใจขึ้นบ้างค่ะ ตอนแรกเครียดมากเลยค่ะ