12 ตอบกลับ

ของเราที่ได้ใช้จริงๆ สำลีแผ่น สำลีก้อน คัตตอนบัต มหาหิงค์ แป้ง(อันนี้เลือกแบบสำหรับเด็ก)เอาไว้ทาบางๆ บีแพนเท้น ทิชชู่แผ่นใหญ่ ไว้รองเวลาเช็ดอึ น้ำยาซักผ้า ปรับผ้านุ่ม ผ้าอ้อมโหลเดียว เพราะเราใช้แพมเพิส ผ้าห่อตัว4ผืน เสื้อผูกหน้า 4ตัวพอเพราะใส่แค่ไม่กี่วัน เราก็เปลี่ยนมาใส่เสื้อกล้าม ไม่งั้นก็แบบทีเป็นกระดุม ชุดแขนยาวขายาวสัก2-3ชุด ช่วงนี้ฝนตกบ่อย กลัวลูกหนาว กางเกงขาสั้นสัก4-5ตัว แต่สำหรับเรา เราว่าชุดหมีสะดวกสุด สำหรับคนที่ใช้แพมเพิสอ่ะนะ ถุงมือจำเป็นอยู่นะช่วงเดือนสองเดือนแรกเตรียมไว้เยอะหน่อย เพราะเปลี่ยนบ่อย แต่หมวกกับถุงเท้าไม่จำเป็นเลย เครื่องอาบน้ำช่วงแรกอย่าพึ่งซื้อกระมังใหญ่ ซื้ออันเล็กก่อน เอาไว้เราจับลูกถนัดมือค่อยใช้อันใหญ่ ขวดนมเตรียมไว้เยอะๆ แล้วก็ที่เก็บน้ำร้อน แผ่นรองฉี่สักแผ่นพอ เปลก็จำเป็นนะ

ขอบคุณค่ะ😊🙂

1. ผ้าอ้อม 3โล สาลู24*24 2 โหล สำลี 24*24 1 โล (มีของลูกคนแรกมั่ง) 2. ผ้าเช็คตัวผืนใหญ่ 3 ผืน 3. ผ้าเช็คตัวผืนเล็ก 3 ผืน 4 . ถุงมือ/เท้า 10 คู่ 5 เสื้อแขนยาว 8 ชุด 6 เสื้อแขนสั้น 6 ชุด 7. ผ้าห่อตัว 3 ผืน 8.เสื้อผ้าปาน 5 ชุด 9. หมวก 5 ใบ 10.ที่นอน พร้อมมุ้ง 11.กะละมังอาบน้ำ 12.ฟองน้ำอาบน้ำเด็ก 13. สบู่อาบน้ำ 14.น้ำยาซักผ้าเด็ก/น้ำยาปรับผ้านุ่ม 15.เครื่องปั๊มนมไฟฟ้า 16.ถุงเก็บน้ำนม 17.ขวดนมเสมือนนมแม่ 3 ขวด(พีเจ้น) 18.ยามหาหิงค์ 19.ที่ตัดเล็บ 20.แปรงหวีผม 21.แผ่นซึมซับ 22.แพมเพิส NB 23.สำลีก้อน 1 ห่อ 24.คัดเตอร์บัตอันเล็ก(ไว้เช็คสะดือ) 4 ห่อ 25.สำลีแผ่น(ไว้เช็คอึ แช่น้ำต้มสุก) 4 ห่อ 26.ปรอทวัดไข้ 27.อุปกรณ์ล้างขวดนม 28.คาร์ซีท 29.ตะกร้าใส่ของไป รพ 30.อุปกรณ์ตากผ้า 31.กระปุกใส่สำลีแผ่นแช่น้ำต้มสุก 32.บีเพนเธน 33.น้ำยาล้างขวดนม 34.จุกหลอก 35.ตะข่ายอาบน้ำในกะละมัง

ขอบคุณค่ะ😊

ที่จำเป็นต้องใช้เเรกๆก็จะมีเสื้อผ้า ผ้าอ้อม ผ้าห่อตัว แผ่นรองฉี่ สำลี เเซมบัค มหาหิงค์ วิค กะลามังอาบน้ำ ฟองน้ำของเด็ก ที่นอน หมอน มุ้ง ถ้าจำไม่ผิดก็น่าจะมีเท่านี้คะบ้านนี้ก.ย.เหมือนกันเตรียมเเต่อะไรๆจำเป็นใว้ก่อนค่ะ

เอาที่จำเป็นก่อนก็ได้ค่ะเช่นผ้าอ้อม,วิก,แซมบัค,สบู่เหลว,น้ำยาซักผ้าเด็กอ่อน,มหาหิงค์,สำลีก้อน,สำลีก้านอันเล็ก,ทิชชู่เปียก ประมาณนี้ค่ะ

แม่ขอเสริมเพิ่มเติมนะคะ แซมบัคไม่เหมาะสำหรัยเด็กทารกค่ะเพราะจะทำให้ผิวน้องไหม้ได้ค่ะ

เราก็คุณแม่มือใหม่ เราไปดูในกูเกิ้ลค่ะ ว่าของที่ต้องเตรียมทั้งของแม่ และลูกมีอะไรบ้าง ก็จัดเตรียมตามนั้น ลองดูนะค่ะ

จร้า

เตรียมเท่าที่จำเปนไห้น้องแค่2-3ชุดก่อนจ้าา #บ้านนี้กำหนดคลอดเดือนกันยายนเหมื่อนกันจ้า.

ขอบคุณจ้ะ

ไปรพ.แนะนำให่เตรียมผ้าอ้อมเยอะๆค่ะเพราะเค้าจะไม่ให้ใส่แพมเพิส

ขอบคุณค่ะ😊

อันนี้เช็คลิสของเรานะคะ ลองเอาไปปรับดูค่ะ มี 2 รูปนะคะ

ขอบคุณจ้า

สบู่อาบน้ำ สระผม ครีม

ขอบคุณค่ะ

ตามนี้เรยจ้าคุณแม่

ขอบคุณจ้า