8 ตอบกลับ

ถ้าจำไม่ได้เลยแต่ถ้าจำได้ว่าประจำเดือนครั้งสุดท้ายมาวันที่เท่าไหร่วันสุดท้ายนะคะไม่ใช่วันแรกที่เริ่มเป็นประจำเดือนก็บอกหมอค่ะ แต่ถ้าจำได้แค่ว่าเมนส์ไม่มาประมาณ 1เดือน เดือนพฤศจิกายน(อันนี้ตัวอย่างนะคะ)ก็บอกหมอไปค่ะ แต่ถ้าจำไม่ได้เลยก็บอกว่าจำไม่ได้เลยค่ะ

ของหนูก็จำไม่ได้ค่ะว่าเมนส์ขาดหมดตอนไหนแต่หมออัตร้าซาวและระบุได้ค่ะวัดจากขนาดทารกในครรภ์ว่ากี่วันกี่เดือนตอนไปซาวนี่ยังตัวเท่าเม็ดถั่วเลยค่ะท้อง2เดือนจนตอนนี่ใก้ลคลอดแล้ว555

ถ้าจำไม่ได้หมอจะนับจากที่ซาวค่ะ เราว่าแม่นกว่านับประจำเดือนนะค่ะ คนแรกเรายึดตามใบซาวค่ะ คลอดวันครบกำหนดเป๊ะๆ คนนี้หมอยึดตามประจำเดือนไม่รู้จะเป๊ะเหมือนคนแรกไม😂

Super Mum

ถ้าประจำเดือนมาตรงสม่ำเสมอ ให้ยึดตามวันที่ประจำเดือนมาครั้งสุดท้ายค่ะ แต่ถ้าประจำเดือนมาไม่ตรง หมอจะให้ยึดตามผลการซาวด์ค่ะ แต่อาจจะคลาดเคลื่อนได้ 1-2 สัปดาห์ค่ะ

หมอจะซาวด์ดูแล้วมันจะบอกอายุครรภ์ว่ากี่Wแล้วอาจจะผิดพลาดนิดหน่อยแต่ใกล้เคียง

ถ้าจำไม่ได้ หมอจะซาวด์และนับวีคจากการวัดขนาดตัวเด็กค่ะ

TapFluencer

พอจะนึกออกไหมคะว่าครั้งสุดท้ายที่มา วันที่เท่าไหร่

นี่คะ