47 ตอบกลับ

คนท้องไม่ทานยาเองนะคะ เราเป็นหวัดไปโรงพยาบาลหมอยังแทบไม่สั่งยาให้เลย นอกจากยาลดน้ำมูก เพราะมันมีผลต่อลูกค่ะ ดื่มน้ำเยอะๆ พยายามนอนพักค่ะ จะดีเอง เพราะเราเป็นภูมิแพ้ ตั้งแต่ท้องยาแก้แพ้เราก็ไม่ทานค่ะ น้ำมูกไหลก็อดทนเอา คันตายังต้องอดทนเลยค่ะ เพื่อลูกนะ

ไม่ได้ค่ะทิฟฟี่เป็นยาที่ควบคุมของแพทย์ ทานได้แค่พาราเซตามอล 1เม็ด และรอดูอาการให้ดีขึ้น หากไม่ดีขึ้นเว้นระยะห่าง3-4ชมแล้วค่อยทานเม็ดที่2 #แต่ทางที่ดีถามคุณหมอดีกว่าจ้า

VIP Member

สำหรับคนท้องถ้าปวดหัว หมอแนะนำให้กินพารา ถ้ามีน้ำมูกหรือภูมิแพ้กินได้แค่chlorpheniramineคือยาเม็ดสีเหลืองที่กินแล้วง่วงค่ะที่คนท้องสามารถกินได้ (อันนี้ถามหมอแล้วนะคะ)

VIP Member

กินพาราได้ แต่ทิฟฟี่คือยาพาราผสมยาแก้แพ้CPMและอีฟีดีน หมอจะแนะนำไม่ให้กินยาที่ผสมค่ะ แนะนำปรึกษาคุณหมอที่ฝากครรภ์ดีกว่า

อย่ากินยามั่วนะคะ ในแอพนี้มีฟังชันการเช็ครายชื่อยาด้วย ลองเข้าไปดูก่อนและแนะนำให้สอบถามหมอให้ดีก่อนค่ะ

พาราอย่างเดียวนะคะ ตอนเราเป็นกินได้2เม็ด นอกนั้นบ่อยให้หายเอง เพราะพี่ๆที่เค้ามีลูกเยอะเขาห้ามค่ะ

ตอนท้องสามเดือนเราปวดหัว​มาก​ ไม่มียากินเรากินทิฟฟี่ไปสองเม็ด​ แต่กินไปก็ไม่หาย​นะ​

VIP Member

กินไม่ได้นะคะ กินได้แต่ยาพาราเม็ดสีขาวเท่านั้น แล้วห้ามกินเกิน 3-4 เม็ดต่อสัป

ไม่ได้ค่ะห้ามกินยาเอง หมอจ่ายแค่พาราเซตามอลค่ะ ควรปรึกษาหมอก่อนกินนะคะ

ทานไม่ได้นะคะ อะไรที่มีส่วนประกอบทำให้ง่วงซึม ห้ามรับประทานค่ะ