30 ตอบกลับ

บ้านนี้ก็เพิ่งฟังผลมาค่ะแม่พยาบาลบอกว่าถ้าแม่ไม่เป็นพาหะแต่พ่อเป็นพาหะลูกที่เกิดมาจะไม่เป็นค่ะ แต่ถ้าแม่เป็นพาหะพ่อไม่เป็นพาหะเท่ากับมีโอกาสเป็นค่ะ แต่ถ้าทั้งพ่อและแม่เป็นพาหะทางโรงพยาบาลที่เราฝากเขาจะเจาะแล้วส่งไปตรวจที่โรงพยาบาลศิริราชอีกครั้งค่ะ สู้ๆนะคะ(ส่วนบ้านนี้ผลเลือดออกมาโอเคหมดทุกอย่างค่ะ)

VIP Member

ลูกมีโอกาสเป็นหรือไม่เป็นก็ได้ค่ะ ประมาณ 25% ส่วนตัวเราเป็นพาหะนะคะ แต่สามีปกติ พาหะยังไม่ได้เป็นโรค ลูกเราออกมาก็ปกติค่ะ แข็งแรงดี ลองปรึกษาคุณหมอดูอีกทีก็ได้ค่ะ คุณแม่จะได้สบายใจขึ้นนะคะ ^^

แม่ก็เป็​น​ภาหะค่ะ​ หมอแนะนำให้ทานยาที่คุณหมอสั่งห้ามขาด​ทานอาหารที่มีประโยชน์​ที่ช่วยบำรุง​เลือด​คุณ​แม่ลองสึกษาดูนะคะว่ามีอะไรบ้าง​ บ้านนี้ทำตามที่คุณหมอบอก​ลูกเลยไม่เค)​้นค่ะ

ลูกอาจจะเป็นพาหะหรือไม่เป็นก้อได้ค่ะเเค่พาหะไม่อันตรายบ้านนี้เเม่ก้อเป็นพาหะเเต่พ่อปกติลูกคลอดมาติดพาหะจากเเม่เข็งเเรงดีทุกอย่างตอนนี้8ขวบเเล้วค่ะ

บ้านนี้แม่เป็นเต็มๆเลยจ้า แต่ผลเลือดพ่อปรกติ หมอบอกมีโอกาสเสี่ยงที่ลูกจะเป็นพาหะ แต่หมอบอก%เสี่ยงน้อยมาก ก้อชื่นใจขึ้นมานิดนึง

บ้านนี้เป็นพาหะทั้งคู่เลยค่ะแถมเราซีดอีกด้วยแต่คุณหมอบอกไม่เป็นไรให้ยามาบำรุงและก็กินไข่แดงเยอะๆอย่าเครียดนะคะสู้ๆ

ไม่เป็นไรจ้า ถ้าเราไม่ซีดมากๆ บ้านนี้เป็นเหมือนกันจ้า ซีดเเต่ไม่ถึงขั้นอันตรายตอนนี้คลอดได้29วันเเล้วปกติดีค่ะ

VIP Member

ทั้งเราทั้งแฟนก็เป็นพาหะค่ะ แต่ไปฟังแบบละเอียดหมอบอกเป็นชนิดที่ไม่อันตรายกับตัวแม่และเด็ก อย่ากังวลไปเลยนะคะ

เราก้อเป็นพาหะ แต่แฟนเราไม่เป็น ลูกเกิดมา ผลเลือดปกติค่ะ ... ลุกจะเป็นก้อต่อเมือ ทั้งพ่อและแม่ เป็นพาหะค่ะ

บ้านนี้แม่เป็นพาหะพ่อปกติลูกออกมาปกติคะแต่ต้องกินยาบำรุงเลือดนะคะเพราะจะช่วยเกี่ยวกับแม่โดยตรงคะ