18 ตอบกลับ

TapFluencer

แล้วแต่บางทีนะคะ เราเคยเตรียมไปแต่เค้าไม่ใช้ จนท เซนเป็นพยานให้เอง อีกเขตน้องที่ออฟฟิตไม่มีพยาน จนท ให้ไปหาพยาน น้องเค้าเลยต้องไปจ้างแม่บ้านในเขตมาเป็นพยานให้ ลองถามเขตก่อนไปดูมั้ยคะ จะได้ไม่เสียเวลา

VIP Member

การจดทะเบียนสมรสต้องมีพยาน2คน พยานต้องมีอายุ20ปีบริบูณ์ และต้องนำบัตรประจำตัวประชาชนไปด้วย กรณีไม่มีพยานไปอาจขอให้เจ้าหน้าที่เป็นพยานให้ได้หากเจ้าหน้าที่สมัครใจ

ถ้าอายุ 20 ขึ้นไป เอาพยาน 2 คน ถ้าอายุไม่ถึง 20 ต้องมีผู้ปกครองไปเซ็นด้วยค่ะ พอดีเราจดมาปีที่แล้ว เอาพยาน 2 คน ใครก็ได้ เพื่อนก็ได้ แต่ไม่ใช่คู่จดทะเบียนกันนะคะ

แต่ละที่แต่ละจังหวัดก็ไม่เหมือนกันทางที่ดีควรเอาพยานไปด้วยเลยจะดีก่วานะค่ะจะได้ไม่เสียเวลาเปล่าเพราะเราได้ตั้งใจที่จะไปจดทเบียนสมรสกันแล้ว

ต้องถามที่เขตที่จะไปจดค่ะ ว่ามีพยานให้หรือเปล่าบางเขตเจ้าหน้าที่เขตจะเป็นพยานให้ บางเขตเจ้าหน้าที่ไม่พอต้องเตรียมพยานไปเองค่ะ

เราไปจดก็ไม่ใช้พยานคะแต่ตอนหย่าต้องมีพยานทั้งสองฝ่าย เราไปจดที่เขตภาษีเจริญคะแต่ไม่รู้ที่เขตอื่นจะเหมือนกันรึป่าวนะคะ

ต้องมีพยานค่ะ แต่ไม่ต้องเอาไปก็ได้ ไปกันแค่สองคน เดี๋ยวเจ้าหน้าที่ที่นั่นเค้าจะเซ็นต์เป็นพยานให้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ ☺

เตรียมบัตรปช.กับพยาน2คนค่ะ ... ของเราก็หาพยานไปเอง เจ้าหน้าที่ไม่เป็นพยานให้เหมือนกันค่ะ 😅😅

พยาน2คน บัตรประจำตัวประชาชนของพยาน พยานอายุ 20ปีขึ้นไป เขียนหนังสือได้ จนท ไม่เป็นพยานให้

ขอบคุณสำหรับทุกคอมเม้นต์นะคะ เราไปจดมาแล้วค่ะ แต่เจ้าหน้าที่เขาเป็นพยานให้