10 ตอบกลับ

VIP Member

ที่ รพ. ส่วนใหญ่จะมีมุมให้นมบุตร หรือ คลินิคนมแม่นะคะ คุณแม่ปรึกษาพยาบาลหรือขอใช้พื้นที่ปั๊มนมแช่ถังน้ำแข็งไว้นะคะ วันนี้คุณแม่ดูวิธีปั๊มนมด้วยมือในยูทูปแล้วหัดทำดูค่ะ เผื่อพรุ่งนี้จะได้ใช้วิธีบีบนมไว้ให้ตัวเล็กได้ค่ะ ที่สำคัญคุณแม่อย่ากดดันตัวเอง ดื่มน้ำเยอะๆค่ะ 🥰

เราเห็นเจ้านายเราซ่อนเครื่องในเสื้อค่ะ เอาผ้าอ้อมปิด เอาชั้นในล็อกที่ปั๊ม ปั๊มเสร็จก็เทใส่ถุงเก็บ

มาบอกอาการต่อหลังจาก ตกรอบไป 4 รอบ วันนี้เต้าแข็งเป็นก้อนสองข้างเลย แล้วไข้กำลังมา ทรมานมากแม่

VIP Member

ใช้เครื่องปั๊มมือคือแบบคันโยกค่ะ พกติดกระเป๋าไป แอบปั๊มในห้องน้ำ

โรงพยาบาลมีที่ให้นมลูก หรือปั้มนมนะคะ คุณแม่สอบถามพยาบาลเลย

ถามแล้วค่ะ ไม่มีค่ะ มีแต่ที่ให้นมแม่แบบเข้าเต้าเลยค่ะ

แม่หาซื้อเครื่องแบบปั้มมือแบบเป็นคนโยกอ่าค่ะ สำรองไว้

Super Mum

ซื้อแบบปั๊มมือเอาค่ะพกสะดวกแอบปั๊มในห้องน้ำเอาค่ะ

ทำไมไปโรงพยาบาลแล้วปั๊มนมไม่ได้คะ

นั้นแม่ต้องซื้อสำรองแบบพกพาราคาเบาๆไว้แล้วคะ จะได้ไม่ขาดตอน

Super Mum

เข้าห้องน้ำบีบมือแทนไปก่อนค่ะ

ใช่ค่ะ

ปั้มเลยค่ะ 5นาที 10นาที ก็ปั้มค่ะ

ไม่สะดวกพกเครื่องปั้มนมไปแม่ เครื่องใหญ่แถมต้องเสียบปลั๊ก สงสัยต้องบีบมือแทน