4 ตอบกลับ

ท้องเสียคือถ่ายมากกว่า10ครั้งต่อวัน ถ่ายเป็นมูกกลิ่นเหม็น แต่ถ้าถ่ายเหลวมีกากคล้ายเม็ดมะเขือ สีเหลืองคือปกติค่ะ นมแม่ย่อยง่ายน้องก็ถ่ายออกมาเป็นเหลวๆแหละค่ะ แต่ถ้าถ่ายล่อยเกินไปให้แม่ลองนึกดูดีๆว่ากินอะไรผิดแปลกไปรึป่าว ลูกเราก็ปั๊มล้วนตั้งแต่1เดือน กินนมจากขวดมาตลอด ไม่เคยท้องเสียนะคะ ล้างขวดนมให้สะอาดก็ไม่มีปันหาค่ะ เพิ่งมาเป็นตอนเปลี่ยนนมมากินนมชงตอนนั้นถ่ายปนเลือด

ขอบคุณมากนะคะ

แม่ลองหยุดทานอาหารบางอย่างที่คิดว่าก่อนหน้านี้เรากินก่อนให้นมลูกแล้วท้องเสียน่ะค่ะ บางทีเป็นเพราะอาหารที่แม่ทานมากกว่าค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ

ไม่เกี่ยวค่ะ อาจจะขึ้นอยู่กับการกินของเราด้วยหรือป่าวค่ะ

ถามหมอแล้วก็บอกว่าปกติค่ะ

Super Mum

ถ้าล้างเครื่องปั๊ม ขวดนมไม่สะอาด ก็ทำให้ท้องเสียได้ค่ะ