17 ตอบกลับ

เราอายุ22สามีอายุ27 เราก็เลือกที่จะตรวจNIPTค่ะเพราะเพื่อความสบายใจถึงอายุน้อยเราก็ไม่กล้าเสี่ยง เราตรวจแบบที่เขามาตรวจที่บ้านให้เลย 9900บาทเอง

น้องสะใภ้เราไม่ตรวจเพราะคิดว่าตัวเองอายุน้อย ที่บ้านไม่มีใครเคยเป็น ออกมาดูปกติ จน3ขวบไปโรงเรียน ถึงรู้ว่าเป็นดาวน์ค่ะ

ถ้าดาวน์ซินโดรมเลยคลอดออกมาลักษณะทางกายภาพ พวกหน้าตาจะดูออกเลยนะคะ คอสั้น ลิ้นจุกปาก ศรีษะเล็ก และอื่นๆ ถ้าออทิสติกจะมีแท้และเทียม เกิดจากความผิดปกติของสมองและระบบประสาท

ถามเพิ่มได้มั้ยคะ พี่คนที่พูดถึงอายุเท่าไหร่เอ่ย สำหรับเรา เราคิดว่าตรวจ Nipt ไว้ก็ดีนะคะ เพื่อความมั่นใจว่าลูกเราจะปกติค่ะ

เหตุการณ์แบบนี้ก็เกิดกับพี่เราค่ะ ด้วยความที่ลูกคนแรกก็ปกติพี่แกเลยไม่ตรวจและมั่นใจในฝีมือหมอ(หมอเป็นผ.อ.ด้วย)

เป็นหรือไม่เป็นน่าจะไม่เกี่ยวกับฝีมือหมอนะคะ

TapFluencer

ตอนแรกว่าจะตรวจธรรมดา เพราะหมอนัด 5 มกรานี้แล้ว พอมาเจอโพสต์นี้เลยกังวลเลยค่ะ ว่าจะตรวจ NIPT ดีไหม 😂

ตรวจเถอะค่ะ เราคิดว่า ค่าตรวจถูกกว่าค่าใช้จ่ายตอนลูกเป็นดาวน์เยอะมากค่ะ เราเลยเลือกตรวจทั้ง2ท้องเลย

ถ้ามีกำลังทรัพย์ก็ตรวจเถอะค่ะ จะได้คัดกรองไปในตัว ตอนแม่บ้านนี้ท้องตอนนั้นก็อายุ 32 แล้ว

เราตรวจธรรมดา คลอดมาก็ปกตินะคะ