8 ตอบกลับ

นอกจากพารา ไทลินอลก็ทานได้นะค่ะ จัดอยู่ในกลุ่มพาราเหมือนกันค่ะ ตัวยาแรงกว่าพารานิดหน่อยค่ะ แต่แนะนำให้หาหมอดีกว่าค่ะ ยิ่งอายุครรภ์เยอะยิ่งใช้ยาได้หลายตัวค่ะ

ของเราก็เคยเป็นไข้ติดโควิดค่ะ เราไปหาหมอที่โรงบาลเลย แต่ก็กินยาพาราได้ค่ะ แต่เราไม่หายสักที

กินได้เหมือนคนปกติค่ะ เป็นยาสามัญประจำบ้าน ไม่เป็นอันตราย 4 -8 เม็ด/วัน

ปกติร่างกายคนเรารับยาพาราเซตามอลได้1,000มิลกรัมนะคะแนะนำ1เม็ดต่อ4-6ชม.ค่ะ

พารากินครั้ง 1 เม็ด ห่างกัน 6-8 ชม. และห้ามกินติดต่อกันเกิน 5 วันค่ะ

ถ้าปวดเยอะกินได้ครั้งละ1เม็ด ห่างกันทุกๆ4ชั่วโมงคะ

กินได้ไม่เกินวันละ8เม็ดคะ

แนะนำไปหาหมอก่อนค่ะ