20 ตอบกลับ

คุณแม่ลองถามหมอดูจร้า แต่ส่วนมากหมอที่ทำฟันจะไม่ทำให้นะจร้า ตอนเราไปทำฟันทำได้แค่ อุดฟัน กับขูดหินปูน จร้าเพื่อทำความสอาดช่องปากไม่ให้หินปูนไป เกาะรกได้ เราอยากจะถอนฟัน หรือ ผ่าฟัน หมอยังไม่ทำให้เลยจร้า จะทำให้หลังจากคลอดน้องจร้า เพราะถ้าทำเราต้องฉีดยาชาต้องกินยา ไม่ดีกับน้องในท้องจร้าแต่คุณแม่จะเอ็กซ์เรย์จัดฟัน อันนี้ ลองถามปรึกษากับหมอดูนะจร้า

ส่วนใหญ่หมอจะให้งดทำฟันหลัง6เดือนแล้วค่ะ เราก็จัดฟันหมอบอกให้พักไปก่อนจ้า เอ็กซเรย์ถ้าไม่จำเป็นไม่ควรเอ็กซเรย์เลยนะคะต่อให้มีเสื้อกันรังสียังไงก็ยังผ่านตัวเราได้ไม่มากก็น้อยอยู่ดี ยังไงถ้ามันไม่ได้เป็นปัญหามากรอคลอดก่อนแล้วค่อยทำดีกว่านะคะจะได้ไม่เสี่ยงไปถึงน้องในท้องจ้า🤟🏻

แสงเอกซเรย์ฟันมีปริมาณรังสีที่น้อยมาก ลองปรึกษาหมอฟันดูค่ะ เค้าจะดูจากอายุครรภ์ว่าจะทำได้หรือป่าว บ้านนี้ 5เดือน ก็มีอุดฟัน ขูดหินปูน ทำได้ปกติค่ะ

บ้านนี้ก็จัดแต่งดยาวๆเลยจ้า เพราะช่วงท้องเหงือกจะบางมากเลือดออกเยอะค่ะ เลยปล่อยให้เหล็กกับยางคาไว้ รอคลอดแล้วค่อยไปทำจ้า

ถามหมอค้า ประสบการณ์ของคนไม่เหมือนกัน แนะนำถามหมอนะคะ คำตอบหมอคือคำตอบที่ถูกต้องที่สุด

บ้านนี้จ่ายไปแล้วเหมือนกันค่ะพึ่งรู้ว่าท้อง แต่ก็ยกเลิก หมอไม่ให้จัดช่วงตั้งครรภ์ค่ะ

VIP Member

เอ็กซเรย์ไม่ได้นะค่ะ ส่วนมากกรณีจัดฟันหมอจะให้ทำหลังคลอดเสร็จค่ะ

VIP Member

ให้หมอวินิจัยค่ะดีที่สุด. แต่ละคนไม่เหมือนกัน

ทำฟัน, จัดฟันหมอจะให้งดช่วงตั้งครรภ์​ค่ะ

VIP Member

น่นจะไม่ได้นะคะ แสงเอกซเรย์อันตราย