14 ตอบกลับ

ถ้ามีฟันผุ สามารถแจ้งคุณหมอได้เลยค่ะ บ้านนี้มีฟันผุตอน 6 เดือนแจ้งคุณหมอปุ๊ป คุณหมอส่งไปอุดฟันทันทีเลยค่ะ รีบแจ้งคุณหมอรักษานะคะถ้าผุถึงรากฟันอันตรายต่อลูกด้วยค่ะ

ของเราหมอก็ไม่นัดค่ะ ท้องแรกเหมือนกันเลยค่ะ แต่คุณหมอจะคอยบอกว่าถ้ามีฟันผุให้รีบแจ้งค่ะ ลองแจ้งคุณหมอดูนะคะ (เราฝากพิเศษที่ รพ.ไม่รู้ว่าแต่ละหมอจะเหมือนกันไหมนะคะ)

เหมือนกันค่ะ หมอนัดไปขูดหินปูนตอน5เดือน แล้วเราก็มีฟันคุด หมอบอกเดี๋ยวนัดอีกที ตอนนี้32วีคแล้ว หมอยังไม่โทรมาเลย คงหมดโอกาสผ่าแล้วค่ะ เพราะเข้าให้ทำได้ไม่เกิน28วีค

อายุครรภ์เกินที่จะทำฟันค่ะ เรา2เดือนหมอก็ให้ทำฟันเลย เพราะยังอยู่ในช่วงที่คนท้องทำได้ค่ะ ลองปรึกษาคุณหมอดูค่ะ หมออาจจะนัดหลังคลอด

อ่อค่ะ ขอบคุณนะคะ

ส่วนมากหมอจะไม่ถอยให้ค่ะคุณเเม่ ท่าไม่ปวดหมอจะไม่เเนะนำให้ถอดจ้า พยายามทำความสะอาดฟันบ่อยๆเวลากินข้าวเสร็จ

ของเราหมอฟันให้ทยอยไปถอนและไปอุดตั้งแต่4เดือนขึ้นไปค่ะ ทำได้จนถึง6เดือน แต่ต้องไปเข้าคิวหาหมอเพื่อถอนฟันเอง

บ้านนี้หมอแนะนำว่าให้เริ่มทำ4เดือนจ้า เข้าไปรับคิวที่รพ ได้เลย หมอไม่ได้นัด อย่างน้อยต้องได้ขูดหินปูนจ้า

รพ.ที่เราฝากครรภ์ให้ทำฟันช่วง5เดือนค่ะแต่เขาไม่นัดให้บอกแค่ให้ไปหาหมอฟันเฉยๆ

หมอให้ทำตอน4-6เดือนค่ะถ้าเกิน6เดือนหมอไม่ทำให้แล้วค่ะนอกจากแม่จะไปทำหลังคลอด

เราปีที่แล้ว 27 วีดยังเข้าไปทำฟันอยู่ค่ะ แต่หมอบอกว่าหลัง27 วีดไปเขาจะไม่ทำแล้ว

เดี๋ยวจะลองไปติดต่อดูค่ะ🙏🏻

ตั้งแต่16-27วีคค่ะถ้าอายุครรภ์มากกว่า27วีคต้องถามหมอก่อนค่ะว่าทำได้ไหม