5 ตอบกลับ

ส่วนตัวนะคะ ถ้าไม่มีความเสี่ยงจะแท้ง เช่นมดลูกบีบตัวมากตอนให้นม ก็ให้นมลูกปกติเลยค่ะ เราก็ให้นมลูกจนเกือบคลอดค่ะ (ตัวเราเองตอนแรกมีภาวะแท้งคุกคามเพราะยกของหนักมีเลือดออกอยู่2สัปดาห์ค่ะ)

ตอนฝากครรภ์ปรึกษาหมออีกทีนะคะ ส่วนของเราหมอว่าก็ให้ได้ปกติแต่ต้องระวัง ถ้าน้องห่างนมแม่ได้ก็ลดความเสี่ยงน้อยลง คนที่2ก็คลอดตามมายุครรภ์ปกตินะคะ คนพี่38+4 คนน้อง38+2

ถ้าท้องต้องหยุดให้นมลูกค่ะ เพราะจะทำให้มดลูกบีบตัว เป็นการเร่งคลอด อาจจะแท้ง หรือคลอดก่อนกำหนดได้

ต้องหยุดให้นมค่ะแม่ เสี่ยงแท้งค่ะ เพราะมันจะไปกระตุ้นให้มดลูกบีบตัว

ต้องหยุดให้นมลูกค่ะ เพราะทำให้มดลูกบีบตัวเสี่ยงแท้งค่ะ

หยุดให้นมลูกค่ะ เสี่ยงแท้ง มันขัดต่อร่างกาย