2 ตอบกลับ

เราพึ่งเลิกมื้อดึกลูกได้ตอนลูก 1.11 ขวบค่ะ วิธีที่เราทำคือป้อนข้าว 3 เวลา ตอนเย็นให้กินข้าวให้อิ่ม กินนมกล่องก่อนนอน แปรงฟัน บอกลูกว่าวันนี้ไม่มีจุ๊บเต้าแม่นอนนะ และบอกคนที่บ้านว่าห้ามยุงห้ามส่งเสียง (คนที่บ้านตอนแรกไม่ยอม แต่มีปัญหาพัฒนาการหมอเลยสั่งเลิกมื้อดึกคนที่บ้านเลยยอม) ถึงเวลาเข้านอน ปิดไฟให้มืดสนิท กล่อมนอน ไม่ให้เปิดเสื้อจุ๊บเต้า ปล่อยร้องไปค่ะ 5 นาทีค่อยปลอบ ถ้ายังไม่เลิกก็ปล่อยอีก 10 นาที 15 นาที สลับอุ้มกล่อมวนไป วันแรกกล่อม 1 ชม.หลับ ตื่นมาร้อง 3 ครั้ง ทำทุกวัน 7 วันก็ไม่ร้องแล้วค่ะ ลูกเราโวยวายหนักมาก ๆ ร้องไห้หนักมาก ๆ แต่กับการเลิกมื้อดึกคือร้องเบาสุด ๆ ค่ะ แทบไม่มีน้ำตาเลย ลองดูแม่ เหนื่อยหน่อยแต่พอทำได้จะสบายค่ะ กลางวันปล่อยคนอื่นเลี้ยงไปเดี๋ยวก็ชิบแล้วเลิกเองได้ เราหนักตรงที่กลางวันยังเลิกไม่ได้เพราะสามีไม่ช่วยกล่อม กลางวันลูกไม่ยอมเลยค่ะร้องไห้เป็นชั่วโมงร้องหนัก ตอนนี้เลยได้แค่เลิกมื้อดึก ลูกนอนยาวตลอกคืนไม่ตื่นแล้วค่ะ 😊

ขอบคุณค้าจะลองนำไปทำตามนะคะ

หักดิบค่ะ หรือหาบอระเพ็ดมาทาหัวนม ช่วงแรกน้องจะงอแงหนัก แม่ต้องใจแข็งค่ะ

บอระเพ็ดไม่ได้ผลค่ะ บ้านนี้ลองละ ได้ผลวันเดียว วันต่อมาดูดหน้าตาเฉย 🤣 หมอบอกว่สมันขมแค่ช่วงแรกขอนานไปมันจะหวานค่ะ