37 ตอบกลับ

ห้ามทานน้ำนะคะ เพราะกระเพาะน้องยังไม่แข็งแรงพอ รับได้แค่นมแม่ค่ะ ส่วนตัวเหลืองเหมือนเคยเจอในคลิปยูทูป เค้าบอกให้พาน้องออกไปเจอแดดบ้าง อะไรแบบนี้ ลองหาดูนะคะ

0-6เดือนควรทานนมแม่อย่างเดียวคะ หากสังเกตเห็นอาการผิดปกติแล้วคุณแม่ไม่แน่ใจ ให้พาลูกไปที่สถานีอนามัย หรือคลินิกใกล้บ้านให้ผู้รู้ช่วยประเมินอีกทีคะ

จับลูกกินนมบ่อยๆค่ะ ให้น้องฉี่มากๆ ก็หายค่ะเเม่บ้านนี้น้องก็อบเพราะตัวเหลืองเหมือนกัน ไม่ตื่นก็ต้องปลุกให้ตื่นค่ะเเม่น้องจะได้หาย

ลูกเราก็เหลืองค่ะ ให้นมแม่ล้วน อายุ12วัน เหลืองจนไปหาหมอ หมอบอกเหลืองเพราะนมแม่ ไม่มีอะไรต้องกังวลค่ะ อย่าให้น้องกินน้ำนะคะ 🥰

อย่าให้น้องกินน้ำนะคะ ตัวเราก็มีปัญหากับที่บ้านเรื่องให้นมแม่แล้วต้องกินน้ำเปล่าตามค่ะ เราไม่เถียง แต่เราก็ไม่ให้ลูกกิน😂

นมแม่ทุก2-3ชม.เลยค่ะ ถ้านมแม่น้อย เสริมนมผงช่วยได้ค่ะ ยังไงขอให้น้องทานนม ห้ามให้น้ำเปล่านะคะ แด่วก็หายเหลืองค่ะ

ของเราตากแดดตอนเช้าๆ1ชัวโมงค่ะแล้วหมอให้แม่งดทานผักผลไม้สีเหลืองผ่านไป2วันตรวจซ้ำค่าเหลืองหายค่ะ

หมอแนะนำให้กินนมแม่เยอะๆสารเหลืองจะถูกขับออกมาจากฉี่และขี้เด็ก บ้านนี้หมอไม่แนะนำให้กินน้ำค่ะ

พากลับไปหาหมอคะ..อันตรายคะ..รีบพาไปนะคะ..แล้วไม่ควรกินน้ำ..ตัวเหลืองกินนมเยอะๆช่วยได้คะ..รีบไปนะคะ

กินนมแม่เยอะๆ ทุก2 ชม และดูการฉี่ ถ่าย ห้ามกินน้ำเปล่า. ห้ามตากแดดแรงๆ ผิวไหม้ได้นะคะ