24 ตอบกลับ

หิวเยอะมาก แม่ลองถามรพ.ดูนะว่าเค้ามีให้รึป่าว บ้านนี้ถามแล้ว ไม่ต้องเตรียมอะไรไปเลย รพ.มีให้หมด เตรียมแค่ของใช้แม่ เสื้อผ้าเรากับน้องตอนออกก็พอ

น่าจะเป็นเพราะต่างจังหวัดด้วยมั้งคะ การบริการเลยไม่ได้ดีเหมือนกัน😂

เตรียมอะไรบ้างคะ ของเราหมอบอกของลูกไม่ต้องเอาอะไรมา เตรียมแค่ของแม่วันกลับแค่นั้นอ่ะค่ะ เราเลยเอาของเตรียมไปน้อยมาก กำหนดผ่า 20 มิย

แล้วก็ถุงมือ ถุงเท้า หมวก ขาดไม่ได้เลยค่ะ แม่เตรียมกระบอกน้ำเก็บอุณหภูมิใบเล็กไปด้วย กะจะไว้ไปชงน้ำขิงจิบตอนให้นม อยากมีน้ำนมเยอะๆให้ลูกพอกิน

ยินดีด้วยค่ะของพร้อมดีจังค่ะ😊 สอบถามเพิ่มค่ะ ซื้อของตอนกี่สัปดาห์ และเตรียมของตอนกี่สัปดาห์หรอคะแม่

เราซื้อตั้งแต่รู้เพศ คือ7เดือนค่ะ ทยอยซื้อมาเรื่อยๆ จนถึงปัจจุบัน ครบค่ะ มีเวลาทบทวนเยอะ ไม่มีพลาดค่ะ😊 เพิ่งมาซักตอน36w

คุนสามีบอกว่าเเบบนี้สิดีเดียวใกล้กำหนดคลอดจะเตรียมเเบบนี้บางจะได้สะดวกไม่ต้องวิ่งหาให้วุ่นวาย​

จริงค่ะ ยิ่งสามีเราถ้าจะใช้ให้ซื้ออะไรคือต้องมีภาพประกอบ ไม่งั้นซื้อผิดตลอด🤣

วันเดียวกันเลยค่ะแม่ แต่บ้านนี้เตรียมแค่กระเป๋าเสื้อผ้าของลูกคนโตกับสามี☺️☺️ พร้อมสุดๆเลยค่ะ

เช่นกันนะค้าาา💕

ยินดีด้วยค่ะ คุณแม่เก่งมากเตรียทพร้อมทุกอย่าง เรานี้ท้องแรกไม่รู้จะต้องเอาอะไรเตรียมอะไรเลย

ท้องแรกเราก็แบบแม่เลยค่ะ งงยันวันคลอดอันไหนเจ็บจริงเจ็บหลอกยังไม่รู้เลยค่ะ😂 ที่บ้านวุ่นวายมาก คลอดตอน5ทุ่ม ซื้ออะไรไม่ได้เลย รอเช้าอย่างเดียว ทางรพ.ก็ไม่มีอะไรให้ ห้องพิเศษก็เต็ม ต้องนอนรวม1คืน ลูกก็ไม่มีผ้าห่อตัว ต้องซื้อของรพ.ใช้ ไม่ได้ซักด้วยค่ะ ดีว่าเค้าไม่แพ้อะไร แม่เข็ดแล้ว รอบนี้อาเราไปจัดการเรื่องห้องพิเศษไว้ให้ พอดีเขาเป็นพยาบาลแผนกผ่าตัดวางยา เลยเตรียมการกันแต่เนิ่นๆ สบายใจแล้วค่ะ

โหว่.. เอาใส่รถไว้เลย​ หรอค่ะ ขนไปเยอะจังค่ะแม่​ เอาเฉพาะ​ที่ได้ใช้จริงๆๆๆนะคะ​ แม่🥰🥰

เราผ่าคลอดก็เตรียมไปเผื่ออยู่หลายวันด้วยค่ะ จากประสบการณ์ลูกคนแรก เค้าตัวเหลืองอยู่กันเป็นอาทิตย์😂 สามีบอกเอาไปเผื่อเลยไม่ใช้ก็ไว้ในรถ

โหหห หิ้วเยอะมากแม่ บ้านนี้ถาม รพ.เขาบอกมีของให้เลยจะหิ้วไปเองแค่ 2 ใบ เผื่อไว้ค่ะ

ที่เยอะอาจเป็นเพราะมีของลูกคนโตกับสามีด้วยมั้งคะ แต่รพ.รัฐ เขาไม่มีอะไรให้เราเลย จากประสบการณ์ลูกคนแรกค่ะ☺️

พร้อมดีมากค่ะแม่บ้านนี้หมอนัดผ่า8พ.ค.เที่ยงคืนวันที่2ก็ปวดท้องคลอดแล้วค่ะ(38+5วีค)

แม่แอบกลับแตกก่อน ลูกคนแรกก็แตกก่อน1อาทิตย์ ขอให้แข็งแรงๆนะค้า😍

จริงๆเอาแค่ของที่จำเป็น พอประมาณในระยะเวลาที่ พักที่ รพ นะคะแม่

ค่ะ ที่ดูเยอะอาจเป็นเพราะมีของลูกคนโตกับพ่อเค้าด้วย