6 ตอบกลับ

ถ้าไปฉีดที่อนามัยหรือรพ.รัฐบาลกลับมาแล้วให้กินยาแก้ปวดที่เค้าให้มาเลยค่ะน้องอาจเจ็บแผลที่ฉีดยา ถ้าไม่กินอาจบวมได้ค่ะ แล้วจะงอแง หรือถ้ามีไข้กินยาลดไข้ตามปกติค่ะ ใช้แผ่นเจลเย็นแปะที่หน้าผาก คอยวัดไข้

บ้านนี้ไม่ไข้ค่ะ ถ้าไข้ก็แค่เช็ดตัวบ่อยๆค่ะ อย่ากังวลกับสิ่งที่ยังมาไม่ถึงนะคะแม่ ห้ามกินยาดักนะคะ ถ้าไม่สบายใจลองเปิดยูทูปดูคำแนะนำของหมอก็ได้ค่ะ

ของเราฉีดคลินิคหมอบอกไม่ไข้ ก็ไม่ไข้จริงๆคะแต่2วันหลังจากฉีดลูกเรากินนมน้อยลงนอนเยอะแกจะเพลียๆวัคซีนนิดหน่อยคะแค่ไม่ตัวร้อนไม่งอแง

หลังฉีดให้ประคบเย็น1วันและประคบอุ่น1วันค่ะ ตัวร้อนให้เช็ดคัวย้อนรูขุมขน วัดไข้ทุก2ชม.

เด็กยังเล็กมากไม่ควรให้กินยานะคะ ควรเช็ดตัวบ่อยๆ แล้วก็ซื้อแผ่นเจลติดหน้าผากค่ะ

ฉีดเสร็จทายาหม่องเลย