1 ตอบกลับ

คุณแม่ควรเลิกทันทีเลยนะคะ มันต้องงดจริงๆค่ะแม่ ผลเสียมากมายเลย โอกาสเกิดปากแหว่งเพดานโหว่สูง (ขนาดแม่ที่ไม่สูบแต่คนรอบข้างสูบ แล้วได้กลิ่น ยังมีโอกาสเลยค่ะ) เสี่ยงที่ลูกจะผิดปกติ พัฒนาการของสมอง รวมถึงการคลอดก่อนกำหนด และอื่นๆ อีกมาก ทั้งนี้ หากมีความเห็นใด ที่คุณแม่ไปเจอมา ว่าตอนฉันท้องนะ ทำอย่างงั้น ทำอย่างนี้ ดื่มแอลกอฮอล์ สูบบุหรี่ แต่ลูกปกติดีตลอดจนคลอด อันนั้นน่าจะโชคดีของเด็กที่เกิดมาครบถ้วนสมบูรณ์ และโชคร้ายด้วยที่คุณแม่ไม่ห่วงน้องเลย สุดท้ายนี้ เป็นกำลังใจให้นะคะคุณแม่ อดทนนะคะ เพื่อตัวน้อย สู้ๆ ค่ะ