1 ตอบกลับ

น้องพูดเป็นคำๆ(คำเดียว พยางค์เดียว)เช่น แม่ พ่อ ตา ยาย อะไรแบบนี้รึยังคะ ถ้าพูดแล้ว ไม่ถือว่าช้าค่า ถ้ายัง ให้ชวนน้องพูดคุยบ่อยๆ ถามคำถามเปิดให้น้องคิดน้องพูด ร้องเพลงกับน้อง เล่านิทานกันบ่อยๆ และสุดท้ายค่ะ งดจอทุกชนิดนะคะ

อันดับแรก งดจอทุกชนิดก่อน 2 ขวบค่ะคุณแม่ สื่อจอใสทุกชนิดมีผลต่อการสื่อสารและอารมณ์ของเด็กๆมากๆค่ะ คุณหมอเคยบอกว่าประมาณว่าภาพเคลื่อนไหวในจอจะทำให้สมองเด็กทำงานหนักเกินไปหรือ too hot ค่ะ เปลี่ยนมาเป็นพากันอ่านนิทานหรือหนังสือภาพแทนนะคะ พยายามพูดกับน้องบ่อยๆสื่อสารกันบ่อยๆ ออกเสียงให้ชัดเจน เด็กๆจะมีการสังเกตปากและฟังเสียงค่ะ อ่านหนังสือให้น้องฟังบ่อยๆช่วยให้เขามีคลังคำศัพท์เพิ่มขึ้น จะพูดได้ดีขึ้นและไวขึ้นนะคะ^^