7 ตอบกลับ

VIP Member

ความจริงแล้วนั้นตามหลักการแพทย์ไม่มีข้อห้ามให้คุณแม่ดื่มน้ำเย็น แต่เมื่อเปรียบเทียบระหว่างน้ำเย็นกับน้ำอุ่นแล้ว น้ำอุ่นมีข้อดีมากกว่า เนื่องจากจะทำให้ร่างกายของคุณแม่ฟื้นฟูเร็วขึ้น ช่วยกระตุ้นน้ำนม และบรรเทาอาการหนาวในหลังคลอดได้เป็นอย่างดี โดยควรดื่มน้ำให้ได้มากกว่าวันละ 8 แก้ว เพื่อให้เพียงพอต่อความต้องการของร่างกายค่ะ🤟

ใช่ค่ะ อันนี้อีกเสียงหนึ่งค่ะ

ส่วนตัวนะคะผ่าคลอดเหมือนกัน ช่วง2-3อาทิตแรกกินน้ำต้มสุกน้ำอุ่นตลอด หลังจากนั้นกินน้ำเปล่ากินน้ำเย็นได้เลยจ้าแม่

ควรงดช่วงอาทิตย์แรกดีกว่าค่ะ ดื่มน้ำขิงอุ่นๆ ดีกว่า น้ำนมจะได้ไหลเวียนดี

ส่วนตัวเรากินน้ำร้อนแค่2-3อาทิตจากนั้นก้อน้ำเย็นเลยค่ะ

Super Mum

กินได้ค่ะ แต่ถ้าให้ดีกินน้ำอุ่นจะดีกว่านะคะ

ทานได้นะคะ แต่ทานน้ำอุ่นๆจะดีกว่าค่ะ 🙂

VIP Member

ได้ค่ะ แต่น้ำอุ่นดีกว่า