5 ตอบกลับ

Super Mum

บ้านนี้ผ่าคลอด ท้องสองทำหมัน และตัดไส้ติ่งด้วยค่ะ ตอนผ่าไม่รู้สึกเจ็บเลยค่ะ หมอฉีดยาชาบล็อกหลังให้ ชาตั้งแต่หน้าอกจนถึงปลายเท้าเลยค่ะ ตอนแรกก็รู้สึกกลัวนะคะ แต่ช่วงที่หมอกำลังผ่าคลอด หมอก็ชวนคุยตลอดค่ะ ทำให้หายกลัวไปบ้างค่ะ ยิ่งพอเห็นหน้าลูกหายกลัวเลยค่ะ พอหลังยาชาหมดฤทธิ์ก็เจ็บแผลแบบพอทนได้ค่ะ ถ้าเจ็บมากก็ขอยาแก้ปวดจากพยาบาลได้ค่ะ

เราเคยผ่าคลอดคนแรกค่ะ ตอนนี้ท้องคนสองอยู่ผ่าคลอดแล้วจะทำหมันเลย ถ้าคลอดคนแรกฉีดยาสลบค่ะ ฟื้นมาก็เจ็บค่ะ มันจะเจ็บมากๆคือตอนเราจะไอหรือขยับตัวแรงๆ ถ้านั่งหรือนอนก็ทนได้ค่ะ ผ่าวันนี้พยาบาลให้ลุกเดินพรุ่งนี้เลยค่ะเพราะเราจะได้ฟื้นตัวเร็ว

ตอนบล็อกหลังตอนผ่าไม่เจ็บไม่รู้สึกอะไรเลยค่ะชิวมากๆ มาเจ็บหลังผ่ายาชาหมดนี่แหละค่ะแต่เจ็บแบบทนได้ค่ะเจ็บอยู่ประมาณสองสัปดาห์ก็หายค่ะ สู้ๆค่ะแม่อย่ากังวลไม่มีอะไรน่ากลัวเลย

เพิ่งผ่าและทำหมันเมื่อ5พ.คที่ผ่านมาค่ะ สุดยอดของความเจ็บ แต่เจ็บมากแค่4-5วันแรกค่ะ ใครบอกทำหมันไม่เจ็บ บอกเลยเจ็บค่ะ แต่ทนได้อยู่ที่ใจค่ะ สู้ๆๆค่ะแม่

เจ็บมากค่ะ