คนท้องห้ามใช้ของมีคมหรอ ???

ผู้ใหญ่ในบ้านนี้ห้ามใช้มีด กรรไกร ของมีคมทุกชนิดจ้า เขาบอกว่าเหมือนตัดแขนตัดขาลูกตัวเอง ทำไมเราฟังแล้วขำ..ถามว่าเถียงมั้ย.. เถียงสิคะ เพราะมันไม่มีเหตุผล เราว่าเหตุผลจริงๆอาจจะกลัวเราถือมีดแล้วเกิดอุบัติเหตุมากกว่า ก็เลยถามกลับไปว่า สมัยนั้นได้ทำกับข้าวหรือเปล่าล่ะ เขาบอกว่า เขาไม่เคยได้ทำ เพราะสามีเขาไม่ให้ทำ😒😒ถามว่าเชือมั้ย... ไม่เชื่อจ้ะ สำหรับคำของคนโบราณไม่อยากให้ใช้ข้ออ้างเลยค่ะ อยากให้ใช้เหตุผลมากกว่า ห่วงก็บอกกันตรงๆ ว่ากลัวอุบัติเหตุ ไม่อยากให้เอาอย่างอื่นมาอ้างทำให้ใจเราคิดลบ บ้านอื่นมีอะไรแปลกๆแบบนี้อีกมั้ยคะ???!! #มาแชร์กันบ้างนะคะ #ลูกคนแรก

2 ตอบกลับ

อันนี้เราคิดเอาเอง เราว่าคนโบราณเวลาห้ามนู่นนี่ คือมันต้องมีเหตุผลแหล่ะ เช่นกลัวอุบัติเหตุแบบที่คุณคิดเราเห็นด้วยเลยค่ะ แต่คนโบราณจะไม่ใช้เหตุผลจริง ๆ มาชี้แจง สงสัยกลัวไม่มีใครเชื่อ เลยต้องใช้คำขู่ปลอมๆ ขู่ให้มันดูน่ากลัวเกินเหตุเพื่อหลอกคนหัวอ่อนให้กลัวแล้วไม่ทำมากกว่า คืออยากจะบอกว่าความเชื่อคำขู่แบบนั้นหลอกได้แค่คนหัวอ่อน คนคิดน้อยเท่านั้นหล่ะค่ะ คนยุคใหม่แล้วไม่ค่อยมีใครที่จะเชื่องมงายไร้สาระแบบนั้นแล้ว

ขอบคุณมากจ้า

ดีที่คนแก่บ้านนี้ ไม่นึดคำโบราณค่ะ ให้เตรียมของไว้ก่อนได้ ไม่ห้ามอะไรเลย

โชคดีมากจ้า 😁