ตรวจเลือดพบเชื่อซิฟิลิส

ผลเจาะเลือดรอบแรก ทั้งพ่อ และแม่ ผลเป็นลบคือไม่มีเชื้อซิฟิลิสค่ะ แต่พอตรวจเลือดรอบสองตอนอายุครรภ์ 35 w เจาะเลือดแม่คนเดียว ผลเลือดออกตอนอายุครรภ์ 37w แล้ว คุณหมอโทรมาแจ้งว่า ผลเลือดพบเชื้อซิฟิลิส 1:2 (อันนี้เราก็ไม่เข้าใจ 1:2 คืออะไร) คุณหมอแจ้งว่า ยังไม่ต้องตกใจนะคะ เพราะมันอาจเป็นผลลวงจากการตั้งครรภ์ได้ คุณหมอเลยให้เจาะเลือดเพิ่ม เพื่อตรวจหาเชื้อซิฟิลิสโดยตรงอีกครั้ง เลยอยากถามแม่ๆว่า มีใครเคยเป็นแบบเรามั้ย แล้วผลรอบสองคือจะพบเชื้อจริงๆใช่มั้ย ตอนนี้เรารอฟังผลเลือดรอบสองอยู่ กังวลมาก เพราะใกล้คลอดแล้วค่ะ