12 ตอบกลับ

ระวังจะติดนะคะ ต้องจัดมื้ออาหาร นมให้ชัดเจน เมื่อถึงมื้ออาหาร แล้วน้องไม่กิน ก็ปล่อยคะร้องแค่ไหนก็ปล่อย (วันแรกอาจจะให้กินนมได้) แต่ต้องฝึกเขานะคะไม่งั้นเค้าจะไม่รู้เวลา อันไหนเล่นอันไหนกิน แนะนำตอนเช้า งดนม ป้อนข้าวแทน ถ้าเค้าไม่กินก็จะไม่ได้กินนม ฝึกตอนนี้ดีกว่าฝึกตอนโตคะ

เราว่าค่อยๆป้อนด้วยช้อนดีกว่าค่ะ ลองเร่นกับน้องเวลาป้อน ถ้าดูดขวดแบบนี้น้องโตกว่านี้อาจจะลำบากเวลาป้อนข้าวด้วยช้อนจิงๆค่ะ

น้องอาจจะต้องออกแรงดูดมากกว่าเวลาดูดนมหรือเปล่าค่ะ​ยังไงก็ค่อยป้อนทีละนิดด้วยช้อนเป็นหารฝึกเขาไปในตัวค่ะจะได้ชิน​

ป้อนไปเลยค่ะ ตอนเลิกขวดคือทิ้งขวดไปเลย หักดิบ ถ้าน้องกินข้าวถือว่าโชคดีแล้วค่ะ ลูกเราไม่กินเล๊ยยย

แม่ต้องรอให้เค้าหิวมากๆค่อยป้อนค่ะ ปกติเค้าไม่กินหรอก จะติดขวดเอาค่ะ

ติดขวด ทำนานไปจะติดเป็นนิสัย แก้ไขยากกว่าเดิม เหนื่อยกว่าเดิม

VIP Member

ค่อยๆป้อนช้อนเดียวน้องก็ชินคะดีกว่าป้อนขวดนม5555ผึ่งเคยเห็น

มีค่ะ แม่ต้องใจเย็นๆนะค่ะ ค่อยๆฝึกให้ทานทีละน้อยค่ะ

หัดให้น้องกินไปเรื่อยๆค่ะ เดี๋ยวน้องก็ชิน 😘

ค่อยๆดีกว่านะค่ะ