101 ตอบกลับ

เป็นเหมือนกันเลยค่ะปั้มยังไงก็ได้แค่นิดเดียวจนท้อ+กับความเคลียดด้วยทำให้น้ำนมไม่มี ไม่รู้จะทำยังไง ไม่อยากให้ลูกกินนมผงเหมือนกันค่ะ

VIP Member

แม่อย่าเครียดค่ะยิ่งเครียดยิ่งไม่มาตอนแรกก็เป็นเหมือนกันค่ะเครียดมากหมอบอกห้ามเครียดแม่พยายามอุ้มน้องเข้าเต้าบ่อยๆจิบน้ำขิงบ่อยๆ

เข้าเต้าน้ำนมจะไหลดีกว่าปั้มนะครับ แต่ถ้าได้น้อยขนาดนี้น่าจะมีปัญหาที่หัวนมรึป่าว ลองไปปรึกษาคลีนิคนมแม่ใกล้บ้านดูนะครับ

VIP Member

ให้ลูกดูดกระตุ้นบ่อยๆ นะคะ น้ำนมมาดีมากๆ แล้วก็พวกผัดขิง แกงเลียง กระเพาะหมูต้มใส่พริกไทยอย่างเดียว น้ำนมพุ่งมากๆ ค่ะ 😊😊

ให้ลูกดูดจากเต้าหลังลูกดูดให้ปั๊มทุก2-3ชม. ช่วยได้นะค่ะแม่ ลองทำดูแต่แม่ต้องทำแบบนี้เสมอๆนะอย่าทิ้งช่วงเวลาให้ห่างนาน

เราก็เจอแบบนี้เหมือนกันตอนแรกๆ ให้ลูกดูดบ่อยๆค่ะ ปั๊มด้วย ทุก 2 ชั่วโมง ถ้าปั๊มไม่ออกให้ใช้มือบีบ ช่วยได้ค่ะ

VIP Member

ตอนคลอดกินอันนี้ไป 3 ขวด ขยันเอาลูกเข้าเต้า สลับกับปั๊มนมทุก 2 ชั่วโมง ตอนนี้ลูกกินไม่ทัน ต้องสต๊อกนมไว้

ซื้อมาจากโรงบาลค่ะ

กินหัวปลีเยอะๆค่ะ เวลาจะปั้มนมให้คุณแม่อาบน้ำเพื่อผ่อนคลายน้ำนมก็จะไหลเยอะค่ะ คุณแม่ลองทำดูค่ะ

ให้น้องเข้าเต้านะคะแม่ น้องดูดออกเยอะคะ น้ำนมเยอะมาก แต่เวลาปั๊มเราก็ปั๊มไม่ออกเหมือนกันคะ

เป็นเหมือนกันคะ แต่กลับไปบ้านต่างจังหวัดให้หมอชาวบ้านนวดเต้านม ตอนนี้ปั้มได้ครั้งละ 4-8 ออน