101 ตอบกลับ

แกงเลียง แกงปลี น้ำขิง ไม้นนมนาง อินทผาลัม ดอมเพอริโดน ทำอะไรไม่ได้เลยค่ะ ลองยาประสระน้ำนมไม๊คะ บ้านนี้มีเยอะขึ้นค่ะ แต่ก็ไม่ได้มากมาย นมไม่คัดไม่อะไรเลย ตอนนี้ทำใจแล้วค่ะ ให้กินเท่าที่มี

ลูกเรากินนมผง เด็กแข็งแรงดี คุณหมอยังชมว่าสุภาพแข็งแรง พัฒนาการดี อย่ากังวลเลยคะคุณแม่ทุกวันนี้นมผงเขาเรียนแบบนมแม่คุณค่าทางอาหารก็เยอะ การเลี้ยงลูกด้วนนมผงไม่มีไรผิดคะ😊😊

เห็นด้วยค่ะเราเลี้ยงลูกด้วยนนผงต้องแต่เกิดค่ะหมอบอกน้ำหนักตามเกณฑ์ สถขภาพแข็งแรงดัหมด ค่ะ แม่มีโรคประจำตัวเลยไม่มีน้ำนมเลย

VIP Member

เราก็เป็นค่ะ ขนาดคลอดเองยังไม่มีน้ำนม อิจฉาเพื่อนข้างบ้านมากปั๊มได้ทีละเกือบ30ออน เรานี่ได้ยินเขาพูดทีไรก็หมั่นไส้ แม่ๆที่ไม่มีน้ำนมจะเข้าใจดรเลยละ ยังไงก็สู้ๆนะคะ

เป็นเหมือนกันค่ะ แต่แม่ก็ปั๊ม ทุก2-3ชม. พยายามปั๊มบ่อยๆ ปั๊มลมปั๊มแล้งไป ตอนนี้พอครบรอบปั๊ม นมคัดเต้าพอดีเลยค่ะ จากที่ได้ครั้งละ 1-2 ออน ตอนนี้ไดครั้งละ 5-6 ออนค่ะ สู้ๆ ค่ะแม่

ปั๊มบ่อยช่วยได้ใช่ไหมคะ ปั๊มแต่ละครั้งก็ได้ครั้งละ 1-2 ออนซ์ ใช้เวลาปั๊ม 1 ชม.😭😭 แต่ปั๊มไม่ได้ตามรอบค่ะ วันนึงไม่ถึง 7-8 ครั้ง

ยังเป็นน้ำนมเหลืองอยู่เลยค่ะให้ลูกเข้าเต้าบ่อยๆค่ะ เดี๋ยวน้ำนมก็มาค่ะ แบบนี้ปกติค่ะหัวนมยังไม่เปิดมาก ต้องให้ลูกดูดกระตุ้นบ่อยๆ. สู้ๆค่ะ แรกๆก็เป็นแบบนี้แหละค่ะ

สู้ๆค่ะ พยายามอย่าเครียด ดื่มน้ำให้เพียงพอ กินอาหารให้ครบหมู่ นอนหลับเพียงพอ หมั่นปั้มให้เป็นเวลาและประจำ และที่สำคัญอย่าปั้มตกรอบนะคะ แล้วให้ลูกดูดเต้าช่วยค่ะ

อย่าท้อ อย่ากดดันตัวเอง ทำในสิ่งที่เราชอบ สบายใจ ให้ลูกจุ๊บเต้าบ่อยๆเดี๋ยวร่างกายค่อยๆผลิตเองครับ แฟนผมก็ปั๊มไม่ค่อยออก แต่ลูกก็กินพอทุกครั้ง สู้ๆครับ

เพิ่งคลอดหรือเปล่าค่ะ ถ้าเพิ่งคลอดน้ำนมจะมาน้อยก่อน ไปสักพักจะมีเอง เอาลูกเอาเต้าบ่อยๆ ร่างกายจะสร้างแต่พอลูกกินก่อน ต้องเข้าเต้าและปั้มไปด้วย.

แรกๆๆแม่บ้านนี้ก็เป็นค่ะ ไปซื้อยาประสาน้ำนมมากินเห็นผล1ห่อค่ะ อย่าเคลียดนะค่ะแม่ยิ่งเคลียดยิ่งน้ำนมน้อยค่ะเอาน้องเข้าเต้าบ่อยเดี๋ยวก็มาค่ะ

VIP Member

ลองทานยาเล่งคุณนะคะ ซื้อตาทร้านขายยาค่ะขวดละ175บ. บ้านนี้ตอนน้องอยู่รพ.น้องดูดไม่เป็นนมเลยไม่ออก พยายามให้เข้าเต้าจะกระตุ้นให้นมไหลดีค่ะ