ปวดเต้านมมากค่ะ มีก้อนๆเป็นไตด้วย ยิ่งลูกดูนี่น้ำตาแทบเล็ดเลยค่ะ เวลานอนก้เจ็บด้วยค่ะ

4 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ประคบอุ่นและก้นวดรอบๆเต้า โตเฉพาะก้อนแข็งคลึงให้ก้อนยุบค่ะเป็นก้อนไขมันที่เกาะตามท่อทำให้น้ำนมไหลไม่สะดวก หรือทำตามขั้นตอนนี้นะคะ ประคบร้อน และระบายน้ำนมออก • เตรียมผ้า 2 ผืน ขนาดที่พันรอบเต้านมได้ และน้ำร้อนที่มือทนได้ • ผ้าชุบน้ำทั้ง 2 ผืน • นำผืน1 บิดหมาด พันรอบเต้านม เว้นหัวนมและลานนม นับ 1-10 เปลี่ยนเป็นผืน2 บิดหมาด พันรอบเต้านมทันที เว้นหัวนมและลานนม ทั้ง 2 ผืนนี้ เรียกว่า 1 ไซเคิล • ประคบร้อน ทั้งหมด 7-10 ไซเคิล หรือจนน้ำนมไหลออกมา แล้วระบายน้ำนมออก ลูกดูดเต้า หรือปั๊มนมออกให้มากที่สุด • ทำต่อไปเรื่อยๆ จนก้อนค่อยๆยุบลง • ถ้าปวด ระบม ให้ประคบเย็น โดยใช้ผ้าขนหนูชุบน้ำเย็น น้ำในตู้เย็นก็ได้ แต่พยายามให้ลูกดูดบ่อยๆดีที่สุดค่ะ วาวคางลูกตรงก้อนนั้นจะได้ช่วยนวดก้อนด้วยค่ะ แม่ควรระบายน้ำนมออกให้เกลี้ยงเต้าแต่ละครี้งที่ให้ลูกดูดนม/ปั๊ม เสร็จ นวดรอบๆลานนม ดึงยืดหัวนม ปั้นหัวนมกระตุ้นจี๊ดอีกตรี้งเพื่อบีบน้ำนมออกจากท่อด้วยมือมเปล่า แต่ครั้งเต้าควรยวบ เหี่ยว น้ำนมออกแค่หยดๆไม่รู้สึกตึงๆ ใช้ปลายนิ้วกดรอบเต้า ไม่เจอก้อนไตๆ คือเคลียร์เต้าดีแล้ว เต้าจะได้ไม่คัดตึงง่ายค่ะ

อ่านเพิ่มเติม
8y ago

ขอบคุณมากๆค่ะได้ลองทำแล้วดีขึ้นมากแล้ว เมื่อคืนนี่นอนไม่ได้เลย พยายามให้ลูกดูดกะปั้มเลยค่อยยังชั่ว

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-21946)

โอ้ว ประคบอุ่นคะ ช่วยได้

thanks