5 ตอบกลับ

เคยเป็นค่ะ สาเหตุเกิดจากกินยาบำรุงของโรงพยาบาล ทำให้ท้องผูก อุจจาระแข็งสีดำ แม่ทานนมเปรี้ยวแบบน้ำตาลน้อย แล้วก็ผลไม้นะคะ ช่วยได้

ของเราหมอจ่ายยาระบายน้ำเชื่อมมาให้ทานก่อนนอน และทานน้ำลูกพรุนตอนเช้า ช่วยได้ค่ะ ทานผลไม้กับน้ำเยอะๆช่วยอีกทางค่ะ

อันตรายนะคะ ห้ามเบ่ง คุณแม่ต้องทานอาหารครบ5หมู่ เน้นผักผลไม้ได้ยิ่งดีค่ะ ระวังแท้งคุกคามนะคะถ้าเบ่งบ่อยๆ

VIP Member

ท้องผูกเหมือนกันค่ะ แต่พอกินโยเกิร์ตช่วยได้นะคะ ตอนนี้กินทุกวันเลย

ไปหาหมอยังค่ะ