2 ตอบกลับ

เท่าที่หาความรู้มาคร่าวๆเพราะแม่ก็ชอบและอยากทำเช่นกันค่ะ ได้ความว่าทำได้ค่ะ แต่ต้องศึกษาร้านนั้นๆที่จะทำดูให้ดีๆว่าสีที่ใช้ปลอดภัยหรือเปล่า มันจะมีบางร้านที่เคลมชัดเจนเลยค่ะว่าสีของทางร้านออแกนิคปลอดภัยกะบแม่ตั้งครรภ์แน่นอน ราคาก็ไม่แรงไปกว่าแบบปกติมากนัก แค่จะหาร้านยากหน่อยค่ะ

หรืออาจจะศึกษายี่ห้อสีดูก็ได้นะคะ ว่ายี่ห้อไหนปลอดภัย เพราะบางร้านอาจจะไม่ได้เคลมว่าใช้กับแม่ตั้งครรภ์ได้แต่สีที่ใช้ออแกนิคจนสามารถใช้ได้ค่ะ

ไตรมาสสองยังพอทำได้ค่ะ แต่เลือกสีและผลิตภัณฑ์ที่ใช้ดีๆ ค่ะ ว่าไม่มีสารเคมีอันตรายกับแม่และเด็ก เพราะมือเราหยิบของกินด้วยต้องระวัง แต่เข้าไตรมาส 3 ควรงดค่ะ หัตถการต่างๆ ในการคลอดสีเล็บจะเป็นจุดสังเกตของหมอดูความผิดปกติ