ขอคำเเนะนำหน่อยค่ะต

ปกติน้ำนมมีพอให้น้องกิน ปั้ม2ข้างจะได้ประมาณ6-8ออนซ์ต่อรอบถ้าปั้ม วันอาทิตย์ น้ำนมไหลปกติ เเม่รับทำงาน ทำตั้งเเต่3ทุ่ม-ตี4 ได้ให้น้องกินนมที่เต้าไป2รอบ เเละปั้มออกข้าง1เพราะคัด ปั้มได้ประมาณ3ออนซ์ พอวันจันทร์ สังเกตว่าทำไมน้องกินนม นมถึงไม่พุ่ง ปกติเวลาน้องดูดที่ไร นมจะพุ่งจนน้องต้องหันหน้าหนี พอลองปั้มปรากฏว่าปั้มได้เเค่1ออนซ์ 2ข้างรวมกัน กลางคืนเลยลุกปั้มทุก3ชม.เเต่ก็ได้ข้างละไม่ถึง1ออนซ์ วันนี้ปั้มก็ยังได้เหมือนเดิมค่ะไม่ถึง1ออนซ์ต่อรอบ (ใช้ที่ปั้มมือ+กรวยปั้มนมสูญญากาศ) น้องไม่ยอมกินขวดด้วย ตอนนี้เอานมที่สต้อกไว้มาให้น้องกินเเล้วให้น้องดูดเต้าไปด้วยเเล้วใช้สลิงบีบใส่มุมปาก ขอคำเเนะนำเเม่ๆหน่อยคะทำไงให้น้ำนมกลับมาเร็ว พยายามไม่เครียดก็ทำไม่ได้เลยค่ะ นั่งร้องไห้ ปั้มเท่าไหร่ก็ยังได้เท่าเดิม ขอคำเเนะนำหน่อยนะคะ น้อง3เดือน28วัน#ขอคำแนะนำกับแม่ๆด้วยนะคะ #ขอบคุญคำตอบล่วงหน้านะคะ #ทำไงดีค้ะ

2 ตอบกลับ

ดื่มน้ำเปล่าวันละ 3 ลิตรค่ะ ปั๊มต่อไปแม่ แต่ถ้าให้เต้า ให้เอาเข้าเต้าก่อนค่อยปั๊ม ปล่อยน้องดูดไปค่ะเวลาน้องดูดนมก็จะผลิตมาเรื่อย ๆ

ขอบคุณค่ะ

กินน้ำเยอะๆค่ะ แม่หาน้ำขิง น้ำใบเตยกิน ก่อนปั้มก็กินน้ำแล้วนวดกระตุ้นไปด้วย