2 ตอบกลับ

คลอดธรรมชาติค่ะแผลเย็บหายตั้งแต่10วันแรกน้ำคาวปลาก็เริ่มลดลงแล้วกินน้ำอุ่นตั้งแต่ยุโรงบาลค่ะจะขับน้ำคาวปลาออกเร็วแล้วจะสบายท้องด้วย

ประมาณสองสัปดาห์ค่ะ หลังคลอดให้ดื่มน้ำอุ่นเยอะๆ อาบน้ำอุ่น แล้วจะหายไวค่ะ

คลอดเองค่ะ แต่แผลไม่ยาวเลยหายเร็วด้วยค่ะ 1 สัปดาห์แผลก็สนิทไหมละลายแล้วค่ะ รักษาเรื่องความสะอาด คือหลังคลอดเราอาบน้ำอุ่น ไม่ถูสบู่เลยจนกว่าแผลจะหายกลัวว่าน้ำสบู่มันจะไปโดนแผลค่ะ แล้วก็ใช้ทิชชูซับให้แห้งหลังอาบน้ำและเข้าห้องน้ำ ทำแผลเช้า-เย็น เช็ดน้ำเกลือที่แผลและทาเบตาดีนบริเวณแผลด้านนอกค่ะ ช่วงแรกมีน้ำคาวปลาออกเปลี่ยนผ้าอนามัยทุก 1-2 ชั่วโมงค่ะ เปลืองหน่อยแต่แผลไม่อับชื้น ส่วนผ้าอนามัยเราใช้แบบห่วงที่ รพ.ค่ะ เพราะสวมแบบธรรมดาแล้วรู้สึกว่ามันอับเพราะมิดชิดเกินไป ไม่สวมกางเกงเลยเพราะรัดแผลเราสวมผ้าถุงเอาตอนอยู่บ้าน แล้วก็ดื่มน้ำอุ่นค่ะ อันนี้หมอแนะนำให้ดื่มเพราะแผลและภายในจะหายเร็ว