8 ตอบกลับ

ปกติค่ะเคยเจอว่าอุณหภูมิร่างกายเด็กส่วนบนจะอุณหภูมิสูงกว่าส่วนล่างนะคะ ถ้าวัดแล้วไม่มีไข้คือปกติค่ะ บ้านนี้ตอนเป็นไข้จับหัวคือร้อนแบบจับไม่ได้เลยค่ะร้อนทั้งตัวเลย วัดมาอุณหภูมิ37.5

เป็นปกติค่ะ เพราะเด็กทารกยังไม่มีรูขุมขนเวลาอาการร้อนหรืออากาศไม่ถ่ายเทเค้าจะร้อนออกทางหัวค่ะ บ้านนี้ก็เป็นค่ะตอนนี้น้อง3เดือนกว่ายังหัวร้อนอยู่ค่ะ

ไม่ต้องค่ะแค่ทำให้น้องสบายตัวที่สุด ใส่เสื้อกล้าม หรือผ้าที่ไม่หนาเกินไปอยู่ในสถานที่ที่อากาศถ่ายเทค่ะ

ปกติค่ะ หัวเด็กจะร้อนกว่าเราเพราะเด็กระบายความร้อนออกหัวและตัว ถ้าใส่เสื้อผ้าหนาไปลองถอดออกดูค่ะ อาจจะร้อนร่างกายเลยระบายความร้อนออก

น้องปรับตัวให้อยุ่สภาพข้างนอกอยุ่ค่ะ แนะนำไม่ต้องห่อตัวน้องหนา หาที่ไม่ร้อนอากาศถ่ายเทดีนะค่ะ ผดผื่นจะได้ไม่ขึ้นค่ะ

เป็นอุณหภูมิปกติของเด็กรึป่าวคะ

หัวร้อนตอนกินนมรึป่าวคะ

Super Mum

ปกติค่ะแม่

ปกติค่ะ